CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

*** ลองถ่ายด้วย RAW File กันบ้างไหม? ***

สวัสดีเพื่อนสมาชิกทุกท่านครับ

ผมว่าจะขึ้นกระทู้เรื่อง RAW File อยู่หลายครั้งแต่ก็ติดภารกิจเล็กๆน้อยๆส่วนตัวจนไม่ได้ขึ้นกระทู้เสียที
    วันสองวันนี้ก็เห็นกระทู้ถามเรื่องนี้ทำให้รู้สึกว่าพวกเราน่าจะมาแชร์ประสบการณ์ + เทคนิคเฉพาะตัวของแต่ละท่านกันบ้าง
    ผมเองก็ยังรู้น้อยมิอาจสอนเพื่อนสมาชิกมือใหม่ๆได้เป็นเรื่องเป็นราวนัก

อย่างไรท่านผู้มีประสบการณ์ก็ลงมาให้คำแนะนำกันบ้างนะครับถ้าแวะเข้ามาอ่านในกระทู้นี้
    คำแนะนำของท่านจะช่วยให้เพื่อนสมาชิกอีกหลายๆคน ( รวมทั้งผมด้วย ) ไม่ต้องเสียเวลาคลำทางทดลองกันเองให้อ้อมโลกเปล่าๆ

ก่อนอื่นก็ต้องแนะนำมือใหม่ๆ ( ซึ่งเดี๋ยวนี้หันมาจับกล้อง DSLR กันเยอะมากๆนะครับ )
    ว่า RAW File ก็คือไฟล์ภาพที่ยังไม่ได้ Process จากกล้อง ณ เวลาที่บันทึกภาพ
    ให้เป็น Format ที่แพร่หลายในการดูภาพผ่านคอมฯทั่วไปอย่าง Jpeg หรือ Tiff ( ซึ่งถือเป็นมาตรฐาน )

พูดกันง่ายๆก็คือ RAW File เป็นเสมือนอาหารที่ยังไม่ได้ถูกปรุง , หนังที่ยังไม่ได้ถูกตัดต่อ หรือเพลงที่ยังไม่ได้บันทึกเสียง
    คุณต้องเอามันมาปรุง,ตัดต่อ,บันทึกเองครับ

ข้อดีของมันก็คือคุณมีเวลา Process มันได้เองในแบบที่คุณชอบแทนที่จะให้กล้องมันจัดการแทนอย่างเดียว
    หวาน-เค็ม-เปรี้ยวอย่างไรคุณก็ปรุงมันเองได้แบบเย็นๆใจ
    ขนาด File ของมันซึ่งแต่ก่อนถือเป็นข้อเสียมหาศาล
    เนื่องจากมันต้องใช้ความจุมากกว่า Format Jpeg ที่นิยมกันราวๆ 2-3 เท่าตัวขึ้นไป
    แต่ปัจจุบันที่การ์ดต่างๆราคาถูกลงมามากข้อเสียนี้ถือเป็นเรื่องเล็กไปแล้วครับเมื่อแลกกับข้อดีของมัน

ที่จะยังเป็นข้อเสียอันหนักหนาของมันอยู่ก็คือเวลาครับ
    คือมันต้องเสียเวลามาจัดการกับไฟล์ทั้งหมดทีหลัง
    ( ยังไม่มี Lab ไหนรับอัดขยายภาพจาก RAW File ที่ปรับแต่งแล้วจากผู้ใช้โดยตรงกระมัง ? )
    ซึ่งผมคิดว่ามันหนักหนาตรงนี้

ทางที่พอแก้ไขได้ก็คือต้องถ่ายด้วย RAW+Jpeg ซึ่งคงต้องเปลืองความจุของการ์ดกันบ้าง
    ( หากการ์ดราคาถูกลงเรื่อยๆผมคิดว่าอนาคตก็คงมีผู้ใช้วิธีนี้กันมากขึ้นเรื่อยๆเช่นกัน )

อธิบายยืดยาวไปทำไมมี
    ยิ่งพิมพ์มากก็ยิ่ง งง นะครับ 555
    ผมว่ามาดูกันเลยดีกว่าว่าการใช้ RAW File มันดียังไง ?
    น่าสนใจที่จะใช้ไหม ?

ภาพตัวอย่างขอเอาภาพพี่จุกมาเป็นนายแบบกิติมศักดิ์ก็แล้วกันครับ
    ภาพนี้ถ่ายมาด้วยโหมด WB auto ซึ่งกล้องเลือกบันทึกด้วยอุณหภูมิสี 4400 องศาเคลวิน

จากคุณ : ตอสระอือ - [ 18 ต.ค. 47 19:06:05 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป