CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

การปรับตั้ง SB-800 เมื่อใช้กับกล้อง D70{แตกประเด็นจาก O3179882}

คำแนะนำการตั้ง SB-800 สำหรับใช้คู่กับกล้อง D70
    ในโหมด TTL, TTL BL, FV, AA, และ GN ครับ

หากไม่เข้าใจตรงไหนขอให้ช่วยถามด้วยครับ เพราะจะได้ปรับปรุง แก้ไข guide ไว้ใช้แจกจ่ายต่อไปครับ
    อนึ่ง ขออภัยที่ไม่ได้แปลทั้งเล่ม เพราะอยากทำเป็นไฟลล์ภาพ *.JPEG ไว้ให้ก้อปปี้ลงการ์ด ไว้เปิดอ่านดูหลังกล้องได้ครับ

โหมดแฟลชพื้นฐาน TTL ที่กล้องจะควบคุมทุกอย่าง
    ไม่สนใจพระแสงอะไรที่ไหน นอกจากแสงจากตัวแฟลชเอง
    ผู้ใช้มีหน้าที่เพียงเปิดแฟลช เล็ง แล้วกดชัตเตอร์ครับ

ปล. โหมดช่วยถ่ายภาพของ กล้อง D70 จะถูกตั้งมาให้เป็น TTL-BL แต่กำเนิด (default)
    หากจะใช้ TTL ให้เปลี่ยนโหมดถ่ายภาพเป็น M หรือ
    หากจะใช้ โหมดถ่ายภาพ P A S ก็ให้เปลี่ยนโหมดวัดแสงเป็น Spot ก่อนครับ

จากคุณ : Joel** - [ 17 ธ.ค. 47 14:22:47 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป