CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

ข้อสงสัยเรื่องเลนส์ครับ

กำลังมีความคิดจะถอยเลนส์ใหม่ให้น้อง D70 ครับ พอหาข้อมูลก็พบว่ามีข้อสงสัยมากมายเลยครับจะรบกวนท่านผู้รู้ช่วยตอบด้วยคับ
    1. เลนส์ G กับ D ต่างกันยังไงครับให้คุณภาพภาพที่ต่างกันไหม
    2. อ่านในบางเวปเรื่องมี ai หรือ ais มันคืออะไรครับ
    3. กำลังจะซื้อเลนส์สำหรับถ่าย portrait ครับไม่ทราบ 50 f/1.4 กับ 50 f/1.8 นี่คุณภาพภาพต่างกันเยอะไหมครับ ผมควรซื้อตัวไหนดี
    4. อยากได้เลนส์สำหรับการถ่ายเทเลครับจะเลือกตัวไหนดี สำหรับต่อกับเลนส์ คิท ตัวเดิม
    5. อยากได้เลนส์สำหรับถ่ายมาโครครับช่วยแนะนำด้วย
    6. ถ้าจะให้ดีอยากทราบราคาทั้งมือ 1 และ มือ 2 ของเลนส์ดังกล่าวด้วยครับ
    จริงๆแล้วมีงบไม่เยอะหรอกครับ แต่กิเลสมีเยอะกว่า อิอิ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

จากคุณ : อยากเป็นโปร - [ 6 ม.ค. 48 12:07:19 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป