CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

^^^.....ถามคุณ Joel** เรื่องกล่องเก็บกล้องแบบกันความชื้นครับ.....^^^

ผมเคยอ่านพบคุณ Joel** เข้ามาตอบเรื่องการเก็บรักษากล้อง แต่ค้นหากระทู้ไม่พบครับ

ขอถามดังนี้นะครับ (ผมใช้กล้อง D70 และมีเลนซ์ทั้งเก่าและใหม่รวมกัน 4 ตัวครับ)

1. หากต้องการเก็บกล้องเพราะไม่ได้ใช้ประมาณหนึ่งเดือน ควรถอดถ่าน ถอดเล็นซ์ และ CF ออกด้วยหรือไม่ครับ (ในกรณีต้องถอดถ่านออกบันทึกวันที่ต้องมาใส่ใหม่เมื่อนำมาใช้หรือไม่ครับ)

2. กล่องหรือตู้กันความชื้นมีหลายแบบมากไหมครับ และมีแหล่งจำหน่ายที่ไหนครับ (ถ้าจะกรุณาแนะนำราคาโดยประมาณด้วยก็ดีครับ)
    ปัจจุบันผมเก็บเล็นซ์ในถุงพลาสติกแบบมีซิปล๊อคและใส่สารดูดความชื้นแต่ก็ไม่วายจะขึ้นราครับ

ขอบคุณมากครับ

จากคุณ : 99smiles - [ 11 ม.ค. 48 12:27:03 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป