CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangGameRoom

เรียนถามคุณ Joel** และเพื่อนๆ สมาชิก เกี่ยวกับเทคนิคการถ่ายภาพ

ก่อนอื่น ขอบคุณ คุณJoel** มั่ก มาก นะคะ ที่ตอบเรื่องเลนส์ให้ มาวันนี้อยากถามถึงวิธีการ ถ่ายภาพคนแนวๆย้อนแสง โดยที่ใช้แฟลชลบเงา แล้วไม่ให้ฉากหลังดูโอเว่อร์ ขาวๆ ซีดๆ จนไม่เห็นรายละเอียดน่ะค่ะ อุปกรณ์ ก็ ดี 70 ชุดคิทส์ พร้อม SB800 แล้วก็ เอฟ 80 กะ SB80DX นะคะ แล้วก็อยากถามด้วยค่ะ ว่าแผ่นฟิล์มสีชา ที่มาคู่กับ SB 800 เอาไว้ทำไรเหรอคะ แล้วใช้ยังไง แล้วมีประโยชน์อะไรเหรอคะ แล้วที่แบบว่าใช้กล้องวัดแสงอ่ะค่ะ คือการเอากล้องไปโฟกัส ที่ฉากหลังทีนึงก่อน แล้วค่อย มาโฟกัสที่แบบ ใช่รึเปล่าคะ แล้วตอนที่วัดเนี่ย ต้องตั้งกล้องเป็นโหมดไหนเหรอคะ < M A S P> วันนี้ถามยาวไปมาก สักนิด ขอความกรุณาให้ความรู้ด้วยนะคะ ขอบคุณเจ้าค่ะ

จากคุณ : โนเอว - [ 10 ก.พ. 48 22:52:54 A:61.90.77.71 X: ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป