CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangGameRoom

### ขอเอาภาพมาประกอบเรื่องครับ..ย้ายแฟลชหนีเงาซ้อน ###

สวัสดีครับ..เพื่อนรักการถ่ายภาพทุกท่าน smile
    เออ..คือว่าเพื่อนหลังไมค์มาถามครับ..ว่าเวลาถ่ายภาพตัวแบบแล้วใช้แฟลชใหญ่ยิง..เกิดเงาตัวแบบฉากหลังอยู่ใกล้
    อ้อ..ลืมบอกว่า..อุปกรณ์ของเพื่อนที่ใช้อยู่คือ 20D + EF70-200f2.8 L + แฟลช 580EX
    เป็นปัญหาเฉพาะในการถ่ายภาพในแนวตั้ง..มักเกิดเงาดำซ้อนทาบที่ฉากหลังเสมอ..แลดูภาพไม่สวยนะครับ
    หันหัวแฟลชใหญ่ยิงขึ้นเบ๊าซ์กะเพดานก็แก้ไขครับ..ถ้าเพดานสูงไม่เกิน5เมตร..แล้วเพดานสูงกว่าจะทำไงดีละ!
    ก็มีวิธีเก่าๆแบบผม..กรณีสำหรับเพื่อนใช้เลนส์ที่มีขาคอลล่าร์เท่านั้นนะครับ..แบบอื่นก็มีไว้ผมจะมาเฉลย
    ป.ล. ขอยืมภาพของน้าสุพจน์ครับ..ภาพที่เกิดเงาดำซ้อนที่ตัวแบบกับฉากหลังระยะใกล้ในภาพแนวตั้งนะครับ

จากคุณ : จุกcanon - [ 29 มี.ค. 48 11:48:55 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป