CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangGameRoom

ถามน้าฦโจวและน้าท่านอื่นๆเรื่องการเช็คขัดลึกครับ

เวลาที่กดมันจะเป็นสีดำๆใช่มั้ยครับ แต่คราวนี้เวลาดำมันก็ดำทั้งภาพเลยอยากทราบว่า เราจะรู้ได้ไงว่าตรงไหนเบลอมั่ง เช่นผมใช้ f 8 แต่ต้องการต้นหญ้าข้างหน้าเบลอผมก็ไปเอาเลนส์ไปจ่อใกล้เลยให้มันเบลอ แต่เวลาที่เช็คชัดลึกมันก็ ดำทั้งภาพอ่ะครับแล้วจะรู้ได้ไงว่าตรงไหนเบลอไม่เบลอ หรือใช้ f4 ต้องการให้หลังเบลอ แต่เวลาที่เช็คมันก็ดำ(อ่อนๆ)เท่ากันทั้งภาพแล้วเราจะรู้ได้ไงว่าฉากหลังตั้งแต่ตรงไหนจะเบลออ่ะ งงกับการเช็คชัดลึกมานานอ่ะครับ ช่วยผมหน่อยครับ ขอบคุณมากๆครับ(ใช้ FE10 ครับ)

จากคุณ : goal - [ วันฉัตรมงคล 13:13:03 A:203.118.120.223 X: ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป