CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangGameRoom

จะset D70 ให้ถ่ายภาพที่เคลื่อนไหวเร็วๆ

ผมอยากจะถ่ายภาพเด็ดเล่นไม้ลื่น โดยผมทดลองคั้งระบบ Auto focus ไว้ที่ AF-S และตั้งระบบ AF Area Mode ไว้ที่ Dynamic Area ตั้งเป็นถ่ายแบบต่อเนื่อง จากนั้นก็เลือกกรอบ focus ไว้ที่ริมบนสุด เพราะวัตถุที่จะ focus อยู่ ณ ตำแหน่งนั้น จากนั้นก็เริ่มถ่าย โดยให้เด็กเริ่มไหลตัวลงมาตามไม้ลื่น ที่ผมสงสัยก็คือ ผมต้องแพนตามไหมครับ หรือว่าตั้งกล้องไว้อย่างเดิม เพราะที่เคยทำผมแพนตามแล้วปรากฎว่าภาพในเฟรมหลังๆ มันจะเหมือนกับว่ากล้องไม่ได้ Focus ตามเด็กลงมา ทำให้เด็กไม่ชัด ผมใช้ Mode S ตั้ง speed ไว้ที่ 1/1000 ครับ  ขอบคุณมากครับ

จากคุณ : Baby Bob - [ 3 ก.ค. 48 04:04:58 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป