CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangGameRoom

~~เรื่องของslow sync กะการวัดแสง+ fill flash -- ตอบคำถามน้า ตั๊ก

อืมน้าตัก ถามคำถามข้างล่างนี้ผ่าน ทางหลังไมค์มาจะตอบ เฉพาะคนเดียวก้อจะโดนข่าว ว่าแอบกุ๊๊กกิ๊ก
    จีบน้าตั๊กแล้วจะยุ่ง เลยเอามา โพสกระทู้ ให้หลายๆคนได้อ่าน และแสดงความสัมพันธิ์อันจริงใจของเราสองคนให้คนอื่นได้รับรู้ และเป็นประโยชน์ในเชิงความรุ้ด้วยดีกว่า เอิ๊กๆๆ
    จากคำถามคือ

สวัสดีครับน้าอิก

มีเรื่องอยากถามเรื่องการใช้ slowsync กับ fill in ว่าจะใช้ยังไงนะครับ

คือต้องวัดแสงยังไงครับ สมมุติใช้ spot ต้องวัดแสงที่แบบหรือที่ฉากหลัง

แล้วการ fill in ต้องวัดแสงที่ไหนครับแบบ หรือฉากหลัง (ใช้ spot)

ขอบคุณมากครับ

ขอตอบเลยนะ

ก่อนอื่นต้องเข้าใจเรือ่งของ slow synce และการ fillflashก่อน
    จริง ๆ สองคำนี้หลักการเหมือนกัน แต่ ต่างกันตรงการใช้งาน
    slow synce คือใช้  flash สัมพันธื กับ shutter ความเร็วต่ำ เพื่อเก็บแสงธรรมชาติ
    fillflash คือการใช้flashร่วมกับแสงธรรมชาติ แต่ speed shutter อาจจะไม่ต่ำ
    แต่ ทังสองอัน คือ การวัดแสง โดยให้แสงธรรมชาติมีผลต่อภาพ ฉะนัน การวัดแสงจะต้องเก็บ
    แสงธรรมชาติได้ด้วยและ ใช้ แสง flash เติมเข้าไปในภาพทำให้ ภาพที่ได้มี แสงใกล้เคียงตาเห็นมากกว่าการใช้แต่ แสง flah อย่างเดียว
    ฉะนันการวัดแสง ผมขอแนะนำสันๆ วา วัดแสงแบบเดีียวกับ ตอนไม่ใช้ flash ละแต่แนะนำว่าให้วัดแสง อย่า over มากนัก เพราะอันเดอร์นิดหน่อย ที่เหลือflash จะเติมเต็มให้แต่ถ้าวัดแสง over อยู่แล้ว flahs ก้อจะยิ่ง over ไปอีก

หากน้าตั๊กใช้ spot แนะนำว่า ให้วัดแสงที่บรรยากาศเพราะทั้งสองโหมด จุดประสงค์หลักคือต้องการให้ได้แสงบรรยากาศ การวัดที่ background ก้อจะได้ ผลดี
    แต่ในบางโอกาส subject ที่เราจจะถ่าย แสงต่างกับ backgroud มากก้อจะทำให้การวัดแสงผิดพลาดแต่ภาพที่ได้มักจะไม่ค่อยเสียหรอก เพราะ ขาดเหลือนิดหน่อย flahsจะเติมให้พอดี ได้
    แต่ถ้าให้ผมบอก ผมคงไม่บอกหรอกว่า จะให้วัดแสง จุดไหน spot อะเค้าไว้วัดแสง ในจุดเฉพาะจริงๆ ฉะนั้นน้าตั๊ก ต้อง ระบุกอ่นว่าน้าตั๊กจะวัดแสงอะไร เฉพาะๆ เจงๆแล้วจึงใช้ spot ช่วยอะ เป็นผมผมวัดเฉลี่ยก้อพอ หรือวัด multi spot ช่วย เพราะ การวัดหลายจุดยอ่มได้ผลที่ดีกว่าวัดจุดเดียวเจงไหมครับ

ไม่รุ้ว่าตอบตรงคำถามหรือเปล่า

แก้ไขเมื่อ 15 ก.ค. 48 23:52:21

จากคุณ : อิก - [ 15 ก.ค. 48 23:47:59 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป