CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

เรื่องถ่ายรูปรับปริญญาครับ

มีประเด็นสงสัยดังนี้ครับ

1. หลายคนบอกว่าใช้เลนส์ 50mm. พอได้ fที่ 1.8 ทำให้ฉากหลังเบลอ ถ่ายกลุ่มก็ได้เดี่ยวก็ดี

แต่เท่าที่เคยถ่าย 50mm ถ่ายแล้วหน้านางแบบดูบานจัง เท่าที่จำได้เหมือนการถ่ายคนควรใช้ที่ 70-135 mmใช่ไม๊ครับ และการใช้เลนส์ fix ถ่ายในที่คับแคบเช่นนี้การครอปภาพที่ต้องเดินเข้าออก มันจะลำบากกว่าเลนส์ซูม แบบนี้จะดีจริงเหรอครับ

2. การถ่ายต้องให้นางแบบหันหน้าเข้าหาดวงอาทิตย์ เพื่อไม่ให้เกิดเงาที่หน้าใช่ไม๊ครับ

แต่ถ่ายได้ซักพักนางแบบบ่ยร้อนมากรวมทั้งคนถ่ายด้วย แก้เช่นใดครับ หรือวิธีเช่นนี้ถูกหรือเปล่า

3. flash ในการถ่ายรูปรับปริญญาสำคัญหรือไม่ การใช้ flash เพื่อลบเงาที่หน้า ใช้ flash ติดกล้องได้ไม๊ เซ็ตอย่างไร

4.ฟิลเตอร์ ND ใช้ถ่ายคนดีไม๊ครับ เพราะใช้ตัวนี้ตลอด

5.การถ่ายนางแบบกะฉากหลังที่บรรดารุ่นน้องทำมา เราควรถ่ายให้แต่นางแบบสวย หรือถ่ายฉากให้เต็ม

เพราะจะเกิดปัญญามากที่ พอถ่ายเอาฉากนางแบบเหลือนิดเดียว หรือพอถ่ายเอาแบบฉากก็ไม่สวย

6.กล้องที่ใช้ ระหว่าง d50 กับ f 80+ nikon 24-120vr+กริป ชุดไหนน่าจะเหมาะสมกว่าครับ จะซื้อใหม่เนื่องจากตัวเก่าเพื่อนเอาไปตึ๊งแล้วและมันก็หายตัวไปเลย T-T

จากคุณ : rape - [ 24 ส.ค. 48 23:29:19 A:61.91.182.114 X: TicketID:099780 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป