CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

แฟลชนิคอนนี่มีระบบไฟยืนยันเมื่อฟิลม์รับแสงพอดีไหมครับ

เมื่อก่อนผมใช้แฟลช metz 32ct 3 เวลาใช้โหมด TTL หรือโหมดอื่นๆ ถ้าภาพที่เรากดชัตเตอร์แล้วแสงแฟลชถูกปล่อยไปกระทบวัตถุพอดี มันจะขึ้นไฟสีแดงดวงนึงค้างไว้แป๊ปนึง เพื่อบอกเราว่าภาพที่ใช้แฟลชนั่นได้รับแสงสมบูรณ์ แต่แฟลชชองนิคอนเองรุ่นต่างๆ ไม่ทราบว่ามีระบบนี้ไหมครับ แล้วถ้าไม่มีเราจะรู้ได้อย่างไรว่าภาพที่เราถ่ายในโหมด TTL นั้นได้รับแสงแฟลชพอดี อย่างถ้าถ่ายใกล้ๆจะสังเกตว่าแฟลชจะปล่อยแสงออกมาน้อย ซึ่งนั่นก็น่าจะไม่มีปัญหา แต่บางครั้งถ่ายไกลหน่อย แฟลชปล่อยออกมาแรง แต่ผมก็ไม่รู้ว่าแสงนั้นจะถึงวัตถุหรือไม่ ก็เลยอยากรู้ว่าแฟลชนิคอนนี่มีไฟสัญญาณยืนยันอะไรบอกไหมครับ เพื่อจะได้อุ่นใจว่าภาพที่ถ่ายนั้นไม่เสีย

จากคุณ : ดิลก - [ 29 ส.ค. 48 15:50:57 A:221.128.114.107 X: TicketID:010237 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป