CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

วิธีการ process rawfile ของ d70s

รบกวนสอบถามหน่อยครับว่าหากต้องการ process รูปๆหนึ่งๆจากการถ่ายภาพด้วย D70s เป็นแบบ Raw file ปกติมีวิธีการ Process อย่างไรบ้างครับ หาก convert file เข้า photoshop แล้ว มีหลักกการและลำดับอย่างไรครับ สมควรปรับอะไรก่อนมั้งครับ Saturate หรือ level ก่อน หาก มีplugin noise reduction ต้องทำตอนไหนน่ะครับ และก็หากต้องการนำรูปไปอัดควร SAVE เป็น JPEG แล้วตัว ตอน save option นั้นเราต้อง เอา color profile ของ nikon ไปด้วยไหมครับ

จากคุณ : opps - [ 15 ก.ย. 48 11:13:18 A:203.121.152.240 X: TicketID:094794 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป