CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

@@@@@.....รบกวนน้าJoel เรื่องเลนซ์ ZOOM.....@@@@@

เมื่อวันเสาร์ไปลองถ่ายสัตว์ที่ชลบุรีมาอุตส่าห์ขับรถไปร่วม 200 กิโล  แต่พอไปถ่ายสัตว์ในสถานที่จริงๆเลนซ์ Sigma70-300 กลับถ่ายไม่ได้มุมที่ต้องการเลยครับ (เจ็บใจมากเลยที่ตอนไปถ่ายสิงโต มีเด็กผู้หญิงรุ่นลุกอายุราว20 ปีมากัน 4 คนมาถึงมาเทียบข้างๆผมเอาหนอนกับเลนซ์เท่ากระบอกข้าวหลามมายิงสิงโตข้างๆผม ผมหลบเลยครับ ให้เขาโชว์เดี่ยวไปเลย)จึงรบกวนถามน้า Joel ว่าถ้าจะให้เลือกเลนซ์ ZOOMที่เหมาะสำหรับถ่ายสัตว์เนี่ยควรจะใช้ตัวไหนครับที่เหมาะกับ D70 ครับ
    ผมเคยไปดู AF VR Zoom-Nikkor 80-400mm F/4.5-5.6D ED ราคา  54,000
    แต่ผมอยากได้ต่อช่วงครับ อยากได้สักช่วง 200-600 ไม่ทราบว่ามีเลนซ์ค่ายไหนที่ใช้กับ D70บ้างครับ
    พอดีเห็นในเว็บมันมี SIGMA tele50-500mm F4-6,3DG-APO HSM EX-monture Nikon D มันป็นอย่างไงใช้กันได้ไหมครับ
    ถ้ามีตัวไหนแนะนำช่วยแนะนำให้หน่อยครับ..งบไม่เกิน 70,000-80,000 ยิ่งดีครับ

ปล.ผบ.ที่บ้านเห็นผมเซ็งกับเลนซ์ที่ถ่ายแบบไม่ได้ดังใจแถมเห็นผมเดินหนีเด็กอีก เขาอนุมัติเดี๋ยวนั้นเลยบอกให้ไปซื้อเลย ผมเลยรอถามน้าJoel ก่อนครับ

จากคุณ : Arefa Gold - [ วันปิยมหาราช 20:43:22 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป