CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

การบวกหรือลบแสง flash ครับคือการที่........????(งงจริงๆ)

QQการบวกหรือลบแสง flash เป็นการที่เราสั่งให้ flash ทำงานโดยการตัดระบบการทำงาน
    ให้ช้าลง หรือเร็วขึ้นใช่หรือเปล่าครับ แต่ไม่ได้เป็นการเพิ่มกำลังไฟให้สว่างมากขึ้น ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ

QQ flash SB26  จะทำการชดเชยที่ช่วง +1ถึง-3
      flash SB800 จะทำการชดเชยที่ช่วง +3ถึง-3 อยากทราบว่า
    การเพิ่มกำลังไฟที่มีมากขึ้น 2 stop มีผลดีอย่างไรครับ จะเห็นผลชัดเจนที่สุดในกรณีใดครับ

QQ การบวกหรือลบแสง flash ใช้หลักการเดียวกับการบวกลบแสงธรรมชาติใช้หรือเปล่าครับ
      คือ ขาว over ดำ under เช่นเราถ่ายฉากขาวก็ต้องบวก flash ไว้ 1 stop
      แล้วถ้าเราตั่งที่กล้องไว้ให้ + อยู่แล้วต้องมาเซทที่แฟรชอีกไหมครับ

ขอบคุณครับ

แก้ไขเมื่อ 08 พ.ย. 48 14:34:33

จากคุณ : fotomania - [ 8 พ.ย. 48 14:32:50 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป