CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

## "วัดแสงที่ฉากหลัง" ทำยังไงครับ ขอคำแนะนำครับ##

สวัสดีครับ น้าๆป้าๆ ชาวหนอนทั้งหลาย
    ช่วงนี้ผมกำลังหัดใช้แฟลชครับ หัดมานานมากกกกกกกก แล้วยังไม่ถึงไหนเลย
    แล้วคำที่ผมได้อ่าน บ่อยมากคือ "วัดแสงที่ฉากหลัง" ครับ

ความเข้าใจของผมคือ คนที่จะต้อง วัดแสงที่ฉากหลัง เนี่ย
    คือช่างภาพที่ใช้ Mode M ในการถ่ายรูป โดยใช้แฟลชด้วย แล้วทำการวัดแสงที่ฉากหลังแบบ manual ก่อน
    ล๊อคค่าแสงไว้ แล้วค่อยมาโฟกัสที่ตัวแบบ
    แล้วกดถ่ายเป็นขั้นตอนสุดท้าย โดยให้แฟลชทำการคำนวณแสงที่จะปล่อยใส่ฉากหน้าเอง ...

แต่... จากการที่ผมได้ลอง "วัดแสงที่ฉากหลัง" ด้วย Mode M ด้วยตัวเองแล้ว...
    มันไม่เป็นอย่างที่คิดไว้เลยครับ คือถ้าผมต้องการให้แฟลชเป็นแสงหลักเนี่ย.. ผมจะต้อง S ไว้ที่ 1/60 ก่อนเลยครับ
    แล้วตามด้วย f กว้าง/แคบ แล้วแต่ตัวแบบครับ ถ้าหากตัวแบบเดี่ยวๆ ก็ f กว้างหน่อย ถ้าเป็นหมู่คณะก้อ แคบลงมานิด
    คราวนี้พอผมวัดแสงที่ฉากหลังด้วย S 1/60 กับ f 5.6 (สมมตินะครับ) เข็มวัดแสงที่ออกมามัน under มากๆๆ เลยครับ
    พอผมปรับ S เพื่อที่จะให้ค่าที่เข็มวัดแสงในตัวกล้องไม่ under (มาอยู่ตรงกลาง) ก็จะได้ S ต่ำมากครับ
    ถ้ามีแสงหน่อยๆ ก็ 0.4 -1 วินาทีครับ ถ้า outdoor ไม่มีแสงนี่... ไม่ต้องพูดถึง

แล้วแบบนี้ผมจะ "วัดแสงที่ฉากหลัง" ยังไงล่ะครับ??
    คือปกติผมจะใช้ Mode P ในการถ่ายรูปงานกลางคืน + ในร่ม ตลอดครับ
    (แล้ว Mode P นี่ผมต้อง วัดแสงที่ฉากหลังด้วยรึเปล่าครับ ปกติผม โฟกัสที่ตัวแบบแล้วก็กดเลยตลอด)
    อยากลองเปลี่ยนมาใช้ Mode M บ้าง แต่งงไปหมดเลย
    เลยมาขอคำแนะนำครับผม
    รบกวนน้าๆ ห้องหนอนช่วยชี้แจง อย่างละเอียดทีนะครับ
    หรือท่านไหนมี ทริค การใช้แฟลชเด็ดๆ จะแนะนำก็เชิญนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบครับ

จากคุณ : GooGooDollsS - [ 8 พ.ย. 48 19:53:07 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป