CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

45 rpm. เปิดตัวกรุใหม่

สวัสดีครับ

เมื่อวันอังคารที่ผ่านมา ผมได้มีโอกาสเป็นเจ้าของแผ่นเสียงสปีด 45 ถึง 200 กว่าแผ่น จะว่าด้วยเราจะโชคดีกระมัง หรือด้วยเหตุใด ๆ ก็สุดจะบรรยาย

ผมกลับมาถึงบ้าน ก็เห็นถุง 2 ถุงใหญ่ ข้างในบรรจุแผ่นเสียงขนาด 7 นิ้ว สปีด 45 รอบ/นาที สองร้อยกว่าแผ่น ผมก็แกะถุงด้วยใจเต้นตึก ๆ เพราะว่าไม่ทราบมาก่อนเลยว่า แผ่นเสียงในถุงนั้น มีอะไรบ้าง

และแล้ว............

ผมแทบหงายหลังด้วยความช็อก เพราะว่าแผ่นเสียงในถุงนั้น ทั้งหมดล้วนเป็นแผ่นแท้จากนอกทั้งสิ้น เป็นเพลงฮิต (เน้นว่าเพลงฮิต) ทุกแผ่น หลายเพลงเป็นเพลงหายากที่คาดว่าไม่น่าจะมีใครเคยเห็นมาก่อน และทึ่ผมชอบมาก ๆ คือ ทุกแผ่นเป็นแผ่นแท้ สมบูรณ์ไปด้วย Art Work เก่าแท้ ๆ จากค่ายแผ่นเสียง

มาดูที่แผ่นแรกกันเลยครับ

แผ่นนี้คือเพลง Judy Judy Judy เสียงร้องของ Johnny Tillotson
    เราเพิ่งเจอกับเขาเมื่อไม่กี่วันนี้เอง
    เพลงที่ประกบอยู่อีกด้านคือเพลง You Can Never Stop Me Loving You

แผ่นเสียงตรา Cadence Records โดย Archie Bleyer ปี 1962 ครับ

จากคุณ : 45 rpm. - [ 5 ม.ค. 49 22:26:54 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป