CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

พวกคุณๆท่านๆจัดวงหัวลำโพง (RADIOHEAD) เป็นวง Progressive หรือเปล่าครับ?

เคยได้ยินข้อถกเถียงเกี่ยวกับเรื่องนี้มาจากไหนจำไม่ได้แล้วครับ เลยอยากมาถามความเห็นชาวห้องร็อคของเรากันบ้าง สำหรับผมแล้ว ผมไม่ค่อยเข้าใจคำว่า Progressive หรอกครับ แต่ก็พอมั่วได้บ้าง ถ้าไม่นับปรากฏการณ์ Creep ที่ห่างไกลคำว่า Progressive มากๆ(แต่ผมชอบเพลงนี้นะครับ ถึงมันจะป๊อปมากก็เหอะ) พวกเค้าคือวง Progressive/Experimental ในรูปของอัลเทอร์เนทีฟ อะไรประมาณนั้นน่ครับ คุณซี้ด นรเศรษฐ หมัดคงกล่าวไว้ว่า "พวกเค้าหนือกว่าความเป็นร็อค เหนือกว่าโปรเกรสสีฟ มีเสน่ห์กว่า Pink Floyd เป็นวงร็อคที่ไม่ว่าคนรุ่นไหนก็ต้องจดจำ" ผมเห็นด้วยตรงที่ว่ามีเสน่ห์กว่า PF แต่ที่เหลือนี่ผมบอกว่าเห็นด้วยได้ไม่ค่อยเต็มปาก แต่ผมพูดได้ว่าวงนี้ไม่ธรรมดาจริงๆครับ

จากคุณ : เหลี่ยม กัลเลเกอร์ - [ 16 ก.พ. 49 21:00:35 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป