CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

สอบถามเกี่ยวกับ Humoresque ครับผม

ตอนแรกเห็นที่แผ่นคุณ satitp เขียนไปไว้ว่าหนังเรื่อง humoresque ก็นึกว่าหนังอะไรสักอย่าง แต่ชื่อเท่ห์จัง ( เพราะเกิดไม่ทันหนังเรื่องนี้ )
    แต่ก็สังหรใจอยู่ว่าอาจจะเกี่ยวกับ Dvorak
    หลังจากแผ่นเดินทางกลับมาถึงห้อง ก็นั่งเริ่มดู clip ไปเรื่อยๆ
    ก็ยังไม่มีเบาะแสอะไร จนกระทั่งตอนจบ  มีรูปชีทเพลง humoresque ของ โวช๊าก ขึ้นมา และตอกย้ำด้วยท่อนนึงของเพลง Humoresque in G Flat Major, Op. 101, No. 7 ที่ตามมาติดๆ
    หลังหายจากอาการขนลุก ก็เลยมาถามคนแถวนี้ดูดีกว่า ว่า " Humoresque " มันคืออะไรกันหรอครับ จริงๆผมอ่านคำนี้ยังไม่ออกเลย
     สำหรับผมแล้วเพลงนี้มีคุณค่าทางใจกับผมมาก เพราะเป็นเพลงแรกๆที่ผมฟังและจำทำนองได้  เนื่องจากตอนเด็กแม่จะแขวนกล่องดนตรีเพลงนี้ไว้บนหัวเตียงผม ก่อนนอนก็จะดึงเชือก แกร๊ก ....   แล้วเพลงนี้กล่อมผมนอนทุกวัน ครับผม

สรุปคืออยากถามว่า " humoresque "  คืออะไรครับ

* อย่าไล่ผมไปตั้งกระทู้นี้ที่ห้อง classic นะครับ ผมกลัวผีหลอก  smile

ไฟล์เสียง

จากคุณ : FrogPrince - [ 21 ก.พ. 49 00:08:30 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป