CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

ระบบการบันทึกเสียงของไทย เทียบกับต่างประเทศ ยังห่างกันอยู่มากมั้ยครับ

พิมพ์ถามไปถามมา  ขอถามสองหัวข้อเลยดีกว่าครับ
    1. ตามหัวข้อเลยครับ  คือ  เวลาฟังเพลง จากซีดี หรือว่า ช่องที่เปิดเพลง เหมือนๆกับว่า  เพลงของต่างประเทศจะมีเสียงที่ออกจะนุ่ม หรือดูมิติมากกว่า ( หน่อยนึง ) หรือเปล่าครับ  ส่วนเสียงคนไทย  บางทีก็เสียงจะสากๆ ไปหน่อย  บอกไม่ถูกเหมือนกัน  เอาเป็นว่าถ้าห่าง  ก็ตอบเลยครับว่ายังห่างกันอยู่  แต่ถ้าไม่ใช่นี่  เป็นไปได้มั้ยครับ  ว่าเป็นลักษณะเสียงเฉพาะตัวของคนไทย อธิบายไม่ถูกเหมือนกันครับ  ประมาณว่า  ลักษณะการออกเสียงในแต่ละภาษาอะ

2.แล้วจริงๆมันเกี่ยวมั้ยครับ  เสียงร้อง  กับ เชื้อชาติ ภาษา

ผมไม่ใช่นักดนตรี  ผมแค่ชอบฟังเพลงนะครับ  แล้วผมก็ไม่ได้รังเกียจที่จะฟังเพลงไทย หรือมีอคติใดๆ ต่อเพลงชาติใดครับ  เพียงแต่สงสัยครับ  ถ้าไม่ใช่ตามที่ผมคิดหรือสงสัย ก็เท่าทุนครับ ไม่เป็นไร

ขอบคุณที่ร่วมแสดงความเห็นครับ

แก้ไขเมื่อ 02 มี.ค. 49 21:37:14

จากคุณ : Blaannagnwaeilig - [ 2 มี.ค. 49 21:30:21 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป