CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

สังเกตบ้างไหมครับวงการเพลงไทยช่วงปี48 - 49 นี้ มีการเลียนแบบ

ความสำเร็จของค่ายเพลงยักษ์ใหญ่ เท่าที่ผมสังเกตนะครับ
    1 รูปแบบการแสดงคอนเสิร์ต ของแดน-บีม,ฟิล์ม,ที่ทำเหมือนรูปแบบคอนเสิร์ตความสำเร็จของเบิร์ด ธงไชย เช่น ตัวนักร้อง(ผมไม่เรียกศิลปิน เพราะยังไม่ถึงขั้น)มักให้แสดงความสามารถพิเศษ เล่นดนตรีไทยฯลฯ มีการเชิญแขกรับเชิญ ประมาณนี้
    2. เพลงของวงเกียร์ ไนท์ ออกมาแบบ Silly Fool เป๊ะ เลย และออกตอนที่ Silly Fool ทิ้งช่วงไว้ด้วย(เป็นการฉวยโอกาสซะด้วย)
    3. ลักษณะเสียงร้องของนักร้องวง PINK อย่างน้อย 1 เพลงที่มีลักษณะเสียงร้อง เนื้อหาเพลงที่ออกมาให้ตรงกับเพลงของ"พั้นซ์" มากที่สุด ถ้าฟังเพลงแบบไม่ดูหน้านักร้องจาก MV ก็คงคิดว่าเป็นพั้นซ์แน่นอน
    4. เสียงร้องของนักร้อง 2 ใน 3 ของ Dream 2 ทำออกมาเหมือน "ดา" วง เอนโดรฟิน ซึ่งเหมือนกับ 3 ครับ
    เพื่อนๆชาว MBK ว่าไงบ้างครับ
    สังเกตได้อีกเมื่อไหร่จะมารายงานอีกครับ

จากคุณ : ATOMIC - [ 13 มี.ค. 49 00:01:15 A:203.113.61.37 X: TicketID:003191 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป