CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

So sad - เด็กเลี้ยงแกะ

So sad - เด็กเลี้ยงแกะ

เมื่อคืนได้ดู mv เพลง so sad ของอัสนี ผมว่าซาวดน์ มันไม่เข้ากับเสียงพี่อัสนีเลยนะ
    เพราะในเพลงนี้พี่เขาเล่นแบบมีดิสตอชั่นปนอีเลกทรอนิกเยอะมากกว่าหลายเพลงที่เราเคยคุ้น (คิดว่าที่ผ่านมา คงไม่เคยทำซาวดน์แบบนี้แน่นอนในอัลบั้มที่ผ่านมา-เท่าที่ได้ฟังน่ะ)

ง่ายๆ ซาวดน์เพลงนี้มันน่าจะได้รับอิทธิผลของ U2 สูงเลยล่ะ

แต่ผมฟังดูแล้วเสียงพี่แกไม่เหมาะกับชาวดน์ดนตรีแบบมีดิสตอชั่นสูงๆเลย เพราะเพลงหลายๆของพี่เขาจะเน้น
    เสียงกีตาร์ รีดในไลน์สวยๆมากกว่าเรียกได้ว่า แจ้มๆครับ นานๆจะมีเสียงกีตาร์ โซโล่ตามไปด้วย
    ไม่ใช่มีซาวดน์กีตาร์มั่วไปเป็นแบลคกราวนด์ตลอด ซึ่งมันไม่เข้ากะเสียงพี่เขาเลย

โดนส่วนตัวจึงดูแล้วมันไม่เวิร์คเท่าที่ควรนะครับ เพลงนี้ผมว่าเอาเพลงนี้ไปให้ ZEAL หรือ Potato ร้องดีกว่าคับ
    แต่ถ้าพูดโดยรวมก็ดีนะ mv ก็ดูดีทำให้ภาพตลาดในกทม. ดูมีลุคขึ้นมา เพราะปกติ การถ่าย mv
    ในตลาดจะเจอแต่เพลงลูกทุ่ง แต่เพลงนี้จะทำให้ภาพตลาดธรรมดาที่ไม่ปรุงแต่งมากดูมีคลาสขึ้นมาหน่อย

บดผักแล้วออกมาเป็นคนได้นี่ก็เจ๋งแล้วครับ

ส่วนเนื้อหาของเพลงก็ดีอยู่แล้วครับ เชื่อมือได้กับประสบการณ์ (แก่ขนาดนี้ ฮ่า) เสียดสีสังคมได้ดี อีก 1 ปี ก็ไม่ยอมรอ แล้วเป็นไงละบ้านเมืองพังเลย

แก้ไขเมื่อ 11 เม.ย. 49 11:29:58

แก้ไขเมื่อ 11 เม.ย. 49 11:29:46

จากคุณ : off_na - [ 11 เม.ย. 49 11:28:39 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป