CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

หากคุณจะไปดูคอนเสิร์ทที่ญี่ปุ่น นอกจากพกตั๋วดูคอนเสิร์ทแล้วคุณต้อง.......

ผมไปเป็นนักเรียนนอกในญี่ปุ่นอยู่ 3 ปี

และแล้ววันที่ 1 พฤษภาคม ก็ถึงวันที่ข้าพเจ้าจะได้กลับบ้านเกิดเมืองนอน หางานหาการทำเสียที
    ก่อนกลับก็เลยอยากจะดูคอนเสิร์ทอีกซักรอบ เพราะคงจะหาโอกาสดูไม่ได้ง่ายๆอีกแล้วเป็นแน่แท้

จากที่เชควันและเวลาของคอนเสิร์ท และ เวลาว่างของผมแล้ว
    คอนเสิร์ทของนัทจิ "Otomechikku Bank" ก็มีรอบที่ลงล๊อคพอดี
    ผมได้ตั๋วคอนเสิร์ทมาไว้ในมือ จากร้านขายตั๋วที่ชินจุกุ เป็นรอบวันอาทิตย์ที่ 23 เมษายน รอบบ่ายสองโมง ที่นั่งและราคากำลังสมเหตุสมผล

และแล้วก็ถึงวันที่ผมจะได้ไปดู คอน.สุดท้ายในชีวิตนักเรียนนอกของผม
    ทุกอย่างพร้อม ทั้ง เพนไลท์ ตั๋วดูคอนเสิร์ท และเพลงทุกเพลงในอัลบั้มล่าสุด รวมถึง ซิงเกิ้ลใหม่ Sweet Holic ก็ร้องได้หมดแล้ว

ผมนั่งรถไฟจากสถานีแถวบ้าน ไปเปลี่ยนรถที่สถานีโตเกียว

ระหว่างที่เปลี่ยนรถนั่นเอง ผมก็ได้เจ๊อะกับตำรวจนอกเครื่องแบบสองคน เดินเข้ามาขอดูบัตรยืนยันตัว

เนื่องจากเป็นนักเรียนนอกมานาน(สำหรับผม) จึงชินกับการพกบัตรนักเรียน และบัตรชาวต่างด้าว เป็นบัตรยืนยันตัว
    ซึ่งสิ่งเหล่านั้นได้หมดอายุไปแล้ว ตั้งแต่ผมเรียนจบ
    ขณะนี้สถานะของผมคือ นักท่องเที่ยว

สิ่งที่จะยืนยันตัวได้ว่า เราคือนักท่องเที่ยวที่มีวีซ่า อย่างถูกกฏหมายในญี่ปุ่น ก็คือ พาสต์ปอร์ต

และวันนี้ก็เช่นเคย พาสต์ปอร์ต ไม่ได้อยู่ในกระเป๋าสะพายของข้าพเจ้า

เหงื่อไคลเริ่มพร่างพรูออกมา แสดงอาการว่ามีพิรุธอย่างชัดเจน
    ผมควักบัตรทุกบัตรที่จะยืนยันตัวผมได้ ให้ตำรวจสองท่านนั้นดู แต่ก็ไม่เป็นผล
    ที่พวกเค้าต้องการมีเพียง วีซ่านักท่องเที่ยว ที่แปะอยู่ในหนังสือเดินทางของผมเท่านั้น

เวลาที่โดนตำรวจเรียกนั้น ประมาณ 11โมงครึ่งได้
    จากสถานีโตเกียว เดินทางไปถึงโยโกสึกะ ซึ่งเป็นสถานที่เล่นคอนเสิร์ทนั้น ใช้เวลา 1ชั่วโมง 40นาที
    ซึ่งแปลว่า ผมมีเวลาพิสูจน์ตัวเองประมาณ ไม่ถึง 1 ชม. เพื่อให้พวกเค้าปล่อยตัวผม เพื่อที่ผมจะได้ไปดูคอนเสิร์ทได้ทัน

พวกเค้าคุมตัวผมไปที่สถานีตำรวจกลาง กลางกรงโตเกียว (โดนจับทั้งที ต้องไปที่ๆมันใหญ่ๆหน่อย)
    ผมเริ่มแย็ปหลายๆหมัดดู เช่น
    -ลองโทรไปเชคที่ตม.ดูสิ พวกเค้าต้องมีประวัติ และหลักฐานการทำวีซ่าของผมอยู่แล้ว
    ผมโดนสวนเคาน์เตอร์กลับมาว่า วันนี้วันอาทิตย์ ตม.ปิด (ฮ่วย)

-ผม โชว์บัตร JR Rail Pass ซึ่งมีเฉพาะวีซ่านักท่องเที่ยวเท่านั้น ที่จะมีสิทธิ์ซื้อได้
    เค้าให้ความสนใจพอสมควรทีเดียว ความหวังของผมเริ่มบังเกิด
    เค้าบอกว่า ถ้าเค้าโทรไปเชคที่ ออฟฟิสของ JR แล้วมี copy ของวีซ่าของผมไว้ ก็เป็นอันจบ คุณก็ไปดูคอนเสิร์ทได้
    But! ไม่มี Copy ที่ว่านั้น ความหวังของผมดับวูบทันที T_T

แก้ไขเมื่อ 16 พ.ค. 49 00:38:44

จากคุณ : seifiros - [ 16 พ.ค. 49 00:34:57 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป