CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

Retrorian...เซียนภาษาไทย

...

เนื่องด้วยผมไปเล่นมุข "คำ" เอาไว้ในบล็อกตัวเองน่ะครับ เลยปิ๊งขึ้นมาถึง "กลอน" หรือ "กาพย์" (จำไม่ได้เหมือนกันว่ารูปแบบนี้เรียกว่าอะไร) ที่ 2 บาทแรกขึ้นต้นว่า

เสียงลือ เสียงเล่าอ้าง               อันใด พี่เอย
       เสียงย่อม ยอยศใคร                  ทั่วหล้า
       ................                            ............
       ................                            ............

เรทโทรเรี่ยนท่านใดจำอีก 2 บาทที่เหลือได้ ช่วยบอกทีนะครับ รู้สึกตงิดๆในใจจะแย่อยู่แล้ว :P
         จำได้ว่าเรียนตอนชั้น ป.5 หรือไงนี่แหละ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ มาลัยสงกรานต์มาลัยสงกรานต์มาลัยสงกรานต์

ป.ล.ถ้าใครมีกลอนที่จำได้ติดใจสมัยเรียนหนังสือก็โพสไว้เลยนะครับ...จะขอบคุณมาก ผมว่าคำสัมผัส-คล้องจองนี่ท่องไปท่องมาแล้วมันไพเราะดีเนอะ :-)

จากคุณ : The Legendary Midfielder - [ 19 พ.ค. 49 08:25:39 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป