CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

วินาที...ที่หายไป

หลายปีก่อน
    ตอนนั้นอายุประมาณ 11-12 ขวบ
    บ้านเก่าผมอยู่แถวคลองสาน
    วันนั้น 20 กว่าปีมาแล้ว (จำปี พ.ศ. ไม่ได้)
    มีการทอดกฐินทางน้ำ (ขอใช้ศัพท์ชาวบ้านนะครับ)
    ที่วัดทองนพคุณ เขตคลองสาน
    ซึ่งวัดนี้อยู่ติดกับแม่น้ำเจ้าพระยา

คนแถวบ้านผมรู้ว่าในหลวงและพระราชวงศ์ทุกพระองค์จะเสด็จมา
    ทุกคนไปรอเข้าเฝ้าตั้งแต่เช้ามืด ผมเองตอนนั้นก็ยังเด็กมาก
    ที่บ้านไม่ว่างพาไปที่วัด ผมเลยตามคนข้างบ้านไป
    จำได้ว่าไปที่วัดช่วงสายๆ คนเยอะมาก
    สุดท้ายผมก็พลัดหลงกับน้าข้างบ้านที่พามา
    แต่ผมไม่รู้สึกกลัวอะไรเพราะวัดกับที่บ้านก็ไม่ไกลมากเท่าไร
    ประมาณ 2 กิโลเมตรได้
    ตอนนั้นผมคิดอย่างเด็กๆ ว่า "วันนี้ต้องเห็นในหลวงให้ได้"

ผมจำได้ว่านั่งอยู่ตรงประตูทางเข้าวัด แถมนั่งอยู่ด้านหน้าอีกต่างหาก
    ข้างๆ ผมนี่ คุณลุง คุณป้า คุณตา คุณยาย เต็มไปหมด(แต่ผมไม่รู้จักสักคน)
    ผมนั่งอยู่ตรงนั้นประมาณ 2-3 ชั่วโมง

แล้วสิ่งที่ผมจะไม่ลืมตลอดชีวิตของผมก็คือ
    พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
    สมเด็จพระราชินีนาถ
    สมเด็จพระบรมโอรสาธิราช สยามมกุฎราชกุมาร
    สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดา สยามบรมราชกุมารี
    และเจ้าฟ้าหญิงจุฬาภรณ์วลัยลักษณ์

ได้เสด็จพระราชดำเนินผ่านที่ๆ ผมนั่งอยู่
    ความทรงจำของผมตอนนั้นก็คือ
    นั่งตัวตรง พนมมือ ก้มลงกราบพระบาทของสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
    นับว่าเป็นบุญกุศลของผมที่ได้เกิดมาอยู่ภายใต้พระบรมโพธิสมภารของพระองค์ท่าน
    พระองค์ทรงเป็นดังร่มโพธิ์ทอง  ที่แผ่ปกคลุมไปทั่วแผ่นดินสยาม
    หล่อเลี้ยงและให้ชีวิตแก่ชนชาวไทยให้มีความสุข ตราบจนทุกวันนี้

ขอพระองค์ทรงพระเจริญ…

จากคุณ : นัยนะ - [ 27 พ.ค. 49 12:10:58 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป