CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

*** คำแปล The Hospital ตอนที่ 1 ***

ตอนที่ 1

(แพนภาพไปที่ครัว มีหนังสือสูตรทำ homemade cookies)

หมอซู...  หนวกหูจะตายแล้ว

หมอซู...  รู้งี้ ไม่ช่วยเปลี่ยนถ่านให้แกหรอก

หมอซู...  หา.......แย่แล้ว

หมอซู...  (พูดกับน้องหมา) อ้อ...คืนนี้ จะซื้ออาหารกลับมาให้แกแน่นอน
    กินคุ้กกี้ที่ฉันทำซักชิ้นก่อนแล้วกัน รส Rosemary นะ
    น่าจะอร่อยมากนะ

หมอซู.... (พูดกับตัวเอง) ไม่รู้เธอจะชอบไม๊นะ

หมอซู.... (พุดกับน้องหมา) ไปก่อนนะ Bye Bye

พิธีกรทีวี... ขณะนี้นักข่าวได้มาประจำที่หมดแล้ว
    คือที่โรงพยาบาลแห่งมหาวิทยาลัยเหลียนเหอ (เหลียนต้า)
    ----------------------------------------
    พิธีกรทีวี... บุตรสาวของท่านประธานาธิบดี หลิวซินผิง
    วันนี้จะเข้ารับการรักษาที่โรงพยาบาลเหลียนต้า
    เพื่อรับการบำบัดทางเคมีครั้งที่ 2
    ทางด้านโรงพยาบาล เนื่องจากบุตรสาวของท่านประธานาธิบดีจะเข้ารับการรักษา
    จึงแทบจะระดมคนทั้งโรงพยาบาล
    เตรียมพร้อมรอรับ

ขณะนี้ ท่านจะเห็นข้างหลังของดิฉัน
    ไม่ว่าจะเป็น ล็อบบี้ของโรงพยาบาล ทางเข้าสำหรับรถยนต์
    มีเจ้าหน้าที่รักษาความปลอดภัยเต็มไปหมด

ทางตำรวจก็มีการจัดเตรียมกำลังคนชุดใหญ่
    เพื่อควบคุมการจราจรและรักษาความปลอดภัย

และขณะนี้ ยังมีสื่อมวลชนกลุ่มใหญ่
    กำลังรอท่านประธานาธิบดีที่กำลังจะมาถึง

อีกสักครู่ ท่านประธานาธิบดีก็จะมา
    ที่โรงพยาบาลเหลียนต้าด้วยตนเองเพื่อเยี่ยมหลิวซินผิง

อีกสักครู่ พวกเราจะมีรายงานล่าสุดให้ท่านทราบ
    ถึงสถานการณ์ล่าสุดค่ะ

ฝูงคน...  สวัสดี ท่านประธานาธิบดี

นักข่าว... ท่านประธานาธิบดีคะ
    ไม่ทราบว่าบุตรสาวของท่านอาการดีขึ้นไม๊คะ
    จะบอกให้พวกเราทราบบ้างได้ไม๊คะ

ท่านประธานาธิบดีคะ จะบอกให้พวกเราทราบบ้างได้ไม๊คะ
    --------------------------------
    หมอซู...  โอ๊ย...คุณมาทำอะไรตรงนี้อ่ะ

พยาบาล...   คุณตื่นสายอีกแล้วใช่ไม๊คะ
    ตื่นเร็วขึ้นซัก 10 นาที
    ก็ไม่ต้องรีบขนาดนี้
    Low Sugar Whole Wheat อาหารเช้าของคุณค่ะ

หมอซู... นี่มันอะไรอ่ะ
    ยี้...นี่มันยอดถั่ว alfalfa นี่
    ผมไม่ได้เป็นม้านะ

พยาบาล... คุณจะทานหรือไม่ทานก็ตามใจ
    นี่มันอาจจะเป็นอาทิตย์สุดท้ายของฉันแล้วนะ
    ที่จะมาช่วยคุณชั่วคราว
    ถ้าคุณยังหาคนไม่ได้อีก
    ต่อไปอาหารเช้าก็เชิญคุณต้มบะหมี่สำเร็จรูปทานแล้วกัน
    ที่เคาน์เตอร์พยาบาลมีเยอะเลย

(คังเหวินลี่ หัวหน้าพยาบาลห้องผู้ป่วยแผนกศัลยกรรม โรงพยาบาลแห่งมหาวิทยาลัยเหลียนเหอ)

หมอซู... พิลึกคน ก็ไม่ได้บอกให้คุณช่วยผมซื้อซักหน่อย

เหวินลี่... คุณบ่นพึมพำอะไรตรงนั้น
    พูดเสียงเบาขนาดนั้นให้ใครฟัง
    ฟังให้ดีนะ
    วันนี้พอคุณทำการผ่าตัดเสร็จ จะมีประชุมกลุ่มเล็กกับหมอเวรที่ห้องคนไข้ หลังจากเสร็จแล้ว
    ญาติคนไข้ห้อง 1902C ก็จะมาฟังคุณรายงานอาการป่วย
    อ้อ แล้วก็รถที่คุณเอาไปเข้าอู่
    บ่ายวันนี้ก็ไปเอาได้แล้ว

หมอซู... เสร็จแล้วเหรอ
    มีรถขับค่อยสะดวกหน่อย

เหวินลี่... อ้อ สุดท้าย หัวหน้าสวีต้าหมิงแผนกอายุรกรรม
    เค้าโทรมาหาคุณ 3 ครั้งแล้ว
    บอกว่ามีเรื่องด่วน

หมอซู... คุณเหวินลี่ครับ
    คุณรู้ไม๊ว่าอะไรที่เรียกว่า
    การจัดลำดับความสำคัญก่อนหลัง

หมอซู... หัวหน้าแผนกอายุรกรรมตามหาเราเรื่องอะไร

(ซูอี๋หวา หมอใหญ่แผนกศัลยกรรม โรงพยาบาลแห่งมหาวิทยาลัยเหลียนเหอ)

หมอซู... ฮัลโหล

หัวหน้าสวีใช่ไม๊ครับ
    สวัสดีครับ ผมซูอี๋หวา แผนกศัลยกรรม
    --------------------------------------------
    สวีต้าหมิง... เข้ามานั่งเลย เข้ามานั่งเลย
    เชิญ เชิญ มา มา มา
    มานั่งทางนี้เลย มา
    มาทางนี้
    นั่งตรงนี้เลย

สวีต้าหมิง... ผมเห็นในวารสารการแพทย์ฉบับหนึ่ง
    ลงผลงานชิ้นหนึ่งของคุณ
    การจัดการกับอาการแทรกซ้อนแบบเฉียบพลัน
    จากการเจาะผ่านผิวหนัง
    เพื่อฝังท่อส่งของเหลวผ่านใจกลางเส้นโลหิตดำ

(สวีต้าหมิง หัวหน้าแผนกอายุรกรรม โรงพยาบาลแห่งมหาวิทยาลัยเหลียนเหอ)

สวีต้าหมิง... การวิเคราะห์รายงานตัวเอย่างเคสผู้ป่วย 1000 ราย
    ยินดีด้วยนะครับ คุณเขียนได้ดีมาก

หมอซู...

สวีต้าหมิง... ตอนนี้ พูดถึงในไต้หวัน
    พูดได้ว่าคุณมีประสบการณ์มากที่สุด
    แล้วก็ทำได้ดีที่สุดด้วย

หมอซู... ไม่หรอกครับ หัวหน้าก็ชมเกินไป
    การผ่าตัดเล็กๆ ประเภทนี้
    เป็นเพราะว่าหมอศัลยกรรมคนอื่นๆ ไม่ค่อยมีความสนใจกันเท่าไหร่
    ผมก็เลยได้ทำค่อนข้างมาก

สวีต้าหมิง... คุณทำได้ดีมาก
    พวกเราต่างก็เคยสืบถามมา
    มา
    คุณดูนี่ก่อน
    คนไข้คนนี้
    เป็นผู้หญิงอายุ 21 ปี
    เป็นผู้ป่วยโรคมะเร็งเม็ดโลหิตขาวขั้นร้ายแรง
    ได้ผ่านการบำบัดทางเคมีครั้งแรกไปแล้ว
    ตอนนี้กำลังเข้าสู่
    ช่วงระยะพักฟื้นช่วงแรก
    ตอนนี้ จำนวนเม็ดเลือดแต่ละชนิดที่ตรวจสอบ
    ข้อมูลต่างๆ ที่แสดงออกมา ไม่เลวเลย

หมอซู... หลิวซินผิง

สวีต้าหมิง... ก็คือเธอนี่แหละ
    ลูกสาวประธานาธิบดีของพวกเรา
    ---------------------------------------
    สวีต้าหมิง... คุณรู้ไม๊ว่า ลูกสาวสุดที่รักคนเดียวของท่านประธานาธิบดีคนนี้
    ถือว่าเป็นเด็กดีมาก
    ตลอดช่วงเวลาของการรักษาให้ความร่วมมือดีมาก
    แต่สำหรับการเจาะเส้นเลือดดำกับการดูดเอาตัวอย่างเลือดออกมาเรื่องนี้
    เรียกได้ว่าทำเอาเธอแทบตายเลย
    ไม่มีครั้งไหนที่ซินผิงไม่ร้องไห้ฟูมฟายจะเป็นจะตาย
    ทุกครั้งที่ท่านประธานาธิบดีต้องขมวดคิ้ว
    พวกเราก็แทบตายเหมือนกัน
    ดังนั้นพวกเราเลยวางแผนกันว่า
    ก่อนการบำบัดทางเคมีครั้งที่ 2
    จะฝังท่อส่งของเหลวผ่านใจกลางเส้นเลือดดำ
    คุณคิดยังไง

หมอซู...  ผมคิดว่าที่คุณตามผมมา
    คงไม่ใช่จะให้ผม
    มาช่วยคุณตัดสินใจมั้งครับ

รปภ... ขอโทษครับ
    เชิญคุณออกมาหน่อยครับ

--------------------------------------
    สวีต้าหมิง... ท่านประธานาธิบดี
    ท่านนี้คือคุณหมอซูอี๋หวา แผนกศัลยกรรม
    ตอนนี้ในประเทศ เค้าเป็นผู้ทรงคุณวุฒิ
    ในด้านท่อส่งของเหลวผ่านใจกลางเส้นเลือดดำ
    มีความสามารถมาก
    การผ่าตัดครั้งนี้ของซินผิง
    ก็เลยเชิญให้เค้ามาช่วยผ่าตัดให้

ปธน... คุณหมอซู
    งั้นก็ต้องไหว้วานคุณแล้ว

(หลิวจื้อเจี๋ย ประธานาธิบดี)

หมอซู... ท่านอย่าพูดแบบนี้เลยครับ
    นี่มันเป็นหน้าที่ของผมที่ควรจะทำอยู่แล้ว

สวีต้าหมิง... ท่านนี้คือ หัวหน้าหวังซื่อผิง ประจำสำนักงานท่านประธานาธิบดี
    แล้วก็เป็นเพื่อนเก่าแก่ของผมด้วย

หมอซู... สวัสดีครับ

สวีต้าหมิง... การเข้าโรงพยาบาลของซินผิงครั้งนี้
    ก็เป็นการจัดการและติดต่อโดยหัวหน้าหวัง
    แล้วในขั้นนี้..

ซินผิง... ท่านผู้ใหญ่ทั้งหลายคะ
    คุณหมอซูมาดูหนูใช่ไม๊คะ
    พ่อคะ
    พ่อไม่ได้รับปากหนูว่าจะไปทำงานเหรอคะ
    พ่อรีบไปเถอะค่ะ
    พ่ออยู่นี่
    ทุกคนก็ประหม่าตื่นเต้นกันหมด

ปธน....  โอเค โอเค โอเค
    ให้พ่อพูดอะไรกับคุณหมอซูหน่อย
    แล้วรอให้เค้าดูหนูก่อน โอเคไม๊
    แล้วพ่อก็จะรีบไปทันที

หมอซู...  สวัสดีครับ
    ผมคือซูอี๋หวา

ซินผิง... ฉันรู้แล้ว
    พวกเค้าเพิ่งพูดกัน
    พวกเค้าบอกว่า
    คุณจะช่วยฉันฝังหัวปิดเปิด
    ต่อไปการดูดเลือดหรือฉีดยา
    ก็ทำผ่านหัวปิดเปิดนี้
    สะดวกสบายเหมือนต่อเน็ท ใช่ไม๊คะ

หมอซู... ก็จะอยู่ประมาณตรงนี้
    เป็นหัวเล็กๆ ยื่นออกมา

ซินผิง...  ตรงนี้เหรอ
    ว้า..
    งั้นต่อไป หน้าอกฉันก็จะมีรอยแผลเป็น 1 รอยใช่ไม๊

หมอซู... ผมจะพยายามทำให้รอยแผลอยู่ต่ำที่สุดเท่าที่จะทำได้
    แล้วก็ต่ำพอที่จะใส่ชุดราตรีได้

ซินผิง.... จริงเหรอ
    งั้นคุณอย่าบอกพ่อฉันนะ
    งานปาร์ตี้ตรุษจีนปีนี้
    ฉันจะใส่ชุดราตรี
    แล้วก็ จะต้องต่ำขนาดนี้ด้วย

หมอซู... โอเค ผมจะพยายามไม่บอกคุณพ่อคุณ

หวังซื่อผิง... ซินผิง คุณอาหวังไม่ได้หลอกเธอใช่ไม๊
    บอกแล้วว่าจะหาหมอที่ดีที่สุดให้เธอ
    พรุ่งนี้ ก็จะเชิญคุณหมอซูให้ทำการผ่าตัดให้เธอ
    แบบนี้ เธอก็วางใจได้แล้ว

(หวังซื่อผิง หัวหน้าสำนักงานประธานาธิบดี)

สวีต้าหมิง... ให้คุณหมอซูทำการผ่าตัดครั้งนี้
    ทุกคนคงจะวางใจกันได้
    ท่านประธานาธิบดี
    งั้นพวกเราขอตัวก่อนนะครับ
    ให้ซินผิงพักผ่อนมากๆ

ปธน...  คุณหมอซู รอสักครู่ครับ
    ผมอยากจะพูดเป็นการส่วนตัวกับคุณซัก 2-3 คำ

ผมเป็นประธานาธิบดี
    แต่ผมก็เป็นพ่อคนหนึ่งเช่นกัน
    ลูกสาวผม
    ต้องไหว้วานคุณแล้ว
    -------------------------------------
    สวีต้าหมิง... แม้ว่าผมจะเป็นหัวหน้าแผนกอายุรกรรม
    แต่ว่าผมก็ได้สังเกตคุณมานานแล้ว
    แม้แต่ในด้านของนิวยอร์คหรือโตเกียว
    ผลงานที่ดีที่สุดของหมอศัลยกรรม
    ก็มีอาการแทรกซ้อนประมาณ 6-7%
    คุณเป็นมือดีชั้นหนึ่งคนหนึ่งในด้านนี้
    ผมเลยแนะนำคุณ

หมอซู...  ขอบคุณครับ หัวหน้า
    อ้อ จริงสิ หัวหน้าสวี
    เกี่ยวกับเรื่องนี้
    ต้องรายงานให้หัวหน้าถัง ทราบหน่อยไม๊ครับ
    มันน่าจะดีกว่านะครับ

สวีต้าหมิง... พ่อหนุ่มเอ๊ย
    ยุคนี้ต้องเรียนรู้ที่จะดูแลตัวเอง
    ผมคิดว่าการผ่าตัดเล็กๆ นี้
    ไม่จำเป็นต้องทำให้ทุกคนตกใจหรอก
    --------------------------------------
    (หม่าอี้เฟิน นักข่าว BTV)

หม่าอี้เฟิน... ซูอี้หวา คุณหมอซูใช่ไมีคะ

หมอซู... คุณคือ....

หม่าอี้เฟิน...  สวัสดีค่ะ
    ฉันเป็นนักข่าวจาก BTV
    หม่าอี้เฟิน

หมอซู... มีธุระอะไรเหรอครับ

หม่าอี้เฟิน... ฉันอยากจะทราบว่าพรุ่งนี้ ใช่คุณรึเปล่า
    ที่จะทำการผ่าตัดให้หลิวซินผิง

หมอซู... ไปได้ยินข่าวนี้มาจากไหนครับ

หม่าอี้เฟิน... ฉันขอถามคุณอีกซัก 2-3 คำถามได้ไม๊คะ
    จะทำการผ่าตัดให้ลูกสาวประธานาธิบดี ตื่นเต้นมากไม๊คะ

หมอซู... นี่มันเป็นแค่การผ่าตัดเล็กๆ เท่านั้น
    แล้วก็..
    คนไข้ก็คือคนไข้ ไม่มีอะไรแตกต่าง
    ผมรู้สึกจิตใจเป็นปกติ

หม่าอี้เฟิน... จิตใจปกติ
    แล้วคนอื่นล่ะ

หมอซู... หา...

หม่าอี้เฟิน... ฉันได้ยินว่าหัวหน้าสวี แผนกอายุรกรรม
    มาตามคุณโดยตรง
    ถ้าเรื่องนี้รู้ถึงหัวหน้าถัง แผนกศัลยกรรม
    คิดว่าเค้าจะไม่คิดอะไรอื่นเลยเหรอ

หมอซู... แผนกศัลยกรรมก็รับงานจากแผนกอายุรกรรมบ่อยๆ
    ก็ช่วยผ่าตัดคนไข้
    เรื่องนี้มันธรรมดามาก
    หัวหน้าถัง ไม่น่าจะมีอะไรไม่พอใจนะ

หม่าอี้เฟิน... คุณพูดเองนะ
    ------------------------------------------
    ถังกว๋อไท่... บอกให้ผ่าตัดก็ไม่ยอมผ่าตัด
    ไปฟังคนอื่นแล้วไปกินสมุนไพรอะไร
    ทำซะจนเนื้องอกเป็นถึงขนาดนี้
    จงใจจะป่วนฉันใช่ไมีเนี่ย
    ช้าเร็วต้องโมโหจนเส้นเลือดในสมองแตกแน่

(ถังงกว๋อไท่ หัวหน้าแผนกศัลยกรรม โรงพยาบาลแห่งมหาวิทยาลัยเหลียนเหอ)

ถังกว๋อไท่... Kelly
    นี่ Kelly
    เธอทำอะไรผิดรึเปล่า
    เธอฟังไม่เข้าใจเหรอ
    กินข้าวเป็นไม๊นั่น
    หมู
    โง่เหมือนหมูเลย
    ทำแบบนี้ เธอยังเป็นคนอยู่ไม๊
    บอกให้ทำก็ทำไม่เป็น

ฮึ ฉันยังไม่ได้โยนของทิ้ง เธอชิงโยนก่อน
    ฮึ นางพยาบาลสมัยนี้ ทำอะไรกัน
    ใช้อารมณ์เยอะ
    แต่ความตั้งใจไม่มีเลยซักนิด
    -------------------------------------
    (เว่ยหมิงจู หัวหน้าพยาบาลห้องผ่าตัด โรงพยาบาลแห่งมหาวิทยาลัยเหลียนเหอ

หมิงจู... เป็นอะไรไป
    หัวหน้าถัง โมโหอีกแล้ว
    มา เตรียมตัวกันหน่อย
    เข้าไปช่วยหน่อย
    (ยังมีต่อ)

แก้ไขเมื่อ 20 ส.ค. 49 18:28:52

จากคุณ : Bam (Wen Wen) - [ 19 ส.ค. 49 16:31:20 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | PanTown.com | BlogGang.com