CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

**คำแปลThe Hospital ตอน2ค่ะ..หมอซูน่าร๊ากกกกกกกกกก**

flowerThe Hospital ตอน2..เริ่มต้นที่ห้องผ่าตัด

รองหน.ชิว..คุณอยู่ด้วยหรือ
    หมอซู..เกิดอะไรขึ้นน่ะ
    รองหน.ชิว..ทำไมถึงว่างมาละ มาช่วยหรือ  ขอบคุณนะ
    ----------flower
    หมิงจู..ท่านหัวหน้า  นี่คือกาแฟของคุณค่ะ
    หน.ถัง..ขอบคุณ (กวักมือเรียกหมิงจูเข้ามากระซิบ)
    หม่าอี้เฟิน..ท่านหัวหน้าถัง
    หน.ถัง..55555นักข่าวใหญ่ 5555
    หม่าอี้เฟิน..วันนี้รองหัวหน้าชิวเป็นคนผ่าตัดจริงๆหรือ
    หน.ถัง..ก็ผมพูดไปแล้วไม่ใช่หรือว่ายังไงก็ไม่ใช่ซูอี้ฮว๋าแน่นอน  หรือคิดว่าหน.แผนกศัลยกรรมอย่างผมพูดแล้วไม่น่าเชื่อถือ
    หม่าอี้เฟิน..ล้อเล่นค่ะเชื่อถือแน่นอนอยู่แล้ว
    หน.ถัง..เชื่อถือก็ดีแล้วนี่  ทำไมคุณถึงรู้ว่าเวลาผ่าตัดเลื่อนเร็วขึ้น  ใครบอกคุณละ
    หม่าอี้เฟิน..ท่านหน.ถังคะ ฉันคงต้องปกปิดเป็นความลับค่ะ
    หน.ถัง..5555 โอเค ๆ ดูเหมือนว่าต่อไปคงต้องระวังคุณมากขึ้นแล้ว  ที่แท้สายลับของคุณมีไปทั่ว5555
    ---------flower
    หมอซู..ท่านรองชิว  ผมว่าน่าจะมีอะไรเข้าใจผิดแล้วนะ
    รองหน.ชิว..อะไรละที่เข้าใจผิด
    หมอซู..หลิวซิงผิงเป็ฯคนไข้ที่ผมดูแลอยู่  เมื่อวานผมยังไปดูเธออยู่เลย
    รองหน.ชิว..เมื่อวานผมกับกวานซินก็ไปดูเธอมาเหมือนกันทำไมไม่เห็นคุณละ เฮ่ย! เอาประวัติคนไข้มาหน่อยซิ  เรามาหาดูหน่อย  หมอซูบอกว่าเมื่อวานนี้เค้าได้ไปร่วมการวินิจฉัยโรคด้วยลองหาดูซิว่ามีมั้ย
    กวานซิน..เมื่อวานนี้คุณเห็นใบวินิจฉัยโรคหรือเปล่า
    รองหน.ชิว..(ชิวเปิดแฟ้มประวัติ)อยู่ตรงนี้  เจ้าของไข้คือท่านหัวหน้าถังกว๋อไท่  มีประทับตราด้วยนะจะดูหน่อยมั้ยละ
    หมอซู..ผมคิดว่าไม่จำเป็น  ท่านรองหัวหน้ารบกวนคุณช่วยดูแลหลิวซิงผิงแทนผมดีๆด้วย  ผมรับปากคุณพ่อเธอไว้
    รองหน.ชิว..เริ่มงานได้แล้ว
    -------------flower
    กวานซิน..ซูอี้ฮว๋า  เกิดอะไรขึ้นกันแน่
    หมอซู..ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน  จริงๆแล้วเป็นคนไข้ของผมอยู่ๆก็กลายเป็นของคนอื่น  ดูเหมือนว่าใบวินิจฉัยโรคเมื่อวานนี้หายไปแล้วด้วย
    กวานซิน..ขอโทษด้วยฉันไม่รู้อะไรเลยจริงๆ
    หมอซู..ไม่เป็นไรหรอก
    กวานซิน..ไปหาท่านหัวหน้าสวีถามให้กระจ่างสิ
    หมอซู..ครับ ผมถามแน่นอน
    -----------flower
    หน.ถัง..เอ้า เฒ่าสวีมาดื่มกาแฟสักถ้วยสิ
    หน.สวี..ตอนนี้ผมไม่ว่าง (เดินออกจากห้องไปหาของ) ชุดผ่าตัดหายไปไหนทำไมไม่เหลือแม้แต่ตัวนึง
    หน.ถัง..แห่ะ ๆ ๆ ผมรู้สึกว่าคุณไม่มีความจำเป็นต้องเข้าห้องผ่าตัด
    หน.สวี..ถังกว๋อไท่นี่คือวิธีการรับแขกของคุณหรือ
    หน.ถัง..แน่นอน  ก็ผมไม่ต้องการให้คุณอยู่ที่นี่รู้สึกว่าพวกเราต้อนรับคุณอย่างอบอุ่นนี่
    หน.สวี..ถังกว๋อไท่คุณจะออกลายยังไงผมไม่สน  แต่อย่าเอาคนไข้ของผมไปล้อเล่นเด็ดขาด
    หน.ถัง..พูดกับคุณตรงๆเลยนะ  แผนกศัลยกรรมเป็นพื้นที่ของผมคุณไม่มีสิทธิ์ก้าวก่าย
    หน.สวี..คุณมันไอ้คนเลวคนต่ำทราม  ถอยไป
    หน.ถัง..โห..รุนแรงขนาดนี้เลยหรือ
    หน.สวี..โรงพยาบาลคุณเป็นคนเปิดหรือไง
    หน.ถัง..ทำไม  ใช่แล้วทำไม  คุณจะเอาไงหา  จะเอาไง
    หน.สวี..เอาไงก็ได้ (ฟัดกันนัวเนีย)
    หมิงจู..ปล่อยมืออย่าตีกัน(นักข่าวฉวยโอกาสถ่ายวีดีโอสนุกเลย)
    --------flower
    ชิว..ตอนนี้คือ7.45น การผ่าตัดเริ่มต้นอย่างเป็นทางการ
    (ระหว่างการผ่าตัดหน.สวีกับหน.ถังยังคงสู้กันต่อไปหมิงจูเข้ามาห้ามถ่าย)
    ----------flower
    (ห้องทำงานของหน.ถัง) ก๊อก ๆ ๆ
    หน.ถัง..เข้ามา
    ชิว..ท่านหัวหน้า  ใกล้เวลาแล้วครับนักข่าวมากันครบหมดแล้ว  พวกเราลงไปได้แล้ว
    หน.ถัง..อีกสักครู่จะพูดอะไรกับนักข่าวคุณเตรียมพร้อมแล้วใช่มั้ย
    ชิว..เหอะ ๆ นี่คือฝีมือการผ่าตัดของท่านหัวหน้า  ต่อหน้านักข่าวแน่นอนว่าต้องเป็นท่านหัวหน้าเป็นคนแถลง ผมจะรออยู่ข้างล่างไม่ขึ้นเวที
    หน.ถัง..งั้นก็ดี  ไป
    -------flower
    ตอนนี้ขอเชิญเจ้าจงหมิงผู้อำนวยการของเราและทีมรักษาทั้งหมดขึ้นเวที  งานแถลงข่าววันนี้ก็จะเริ่มต้นขึ้น
    หม่าอี้เฟิน..ท่านผู้อำนวยการคะ  ตอนนี้อาการของหลิวซิงผิงเป็นไงบ้างคะ
    ผอ.เจ้า..สวสดีนักข่าวสุภาพสตรีและสุภาพบุรุษทุกๆท่าน  ก่อนอื่นผมขอแนะนำแพทย์เจ้าของไข้ที่รักษาคุณหนูหลิวซิงผิงธิดาของท่านปธน. คุณหนูหลิวเป็นคนไข้ของสวีต้าหมิงหัวหน้าแผนกฝ่ายอายุรกรรมของรพ.นี้มาตลอด  ดังนั้นการผ่าตัดครั้งนี้ของคุณหนูหลิววางแผนโดยหัวหน้าสวีทั้งหมด  ตอนนี้เราขอให้หน.สวีชี้แจงรายละเอียดกับทุกท่านดีมั้ย  หน.สวี
    หน.สวี..เกี่ยวกับอาการป่วยนั้น  เราได้ชี้แจงละเอียดไปแล้วตั้งแต่งานแถลงข่าวครั้งที่แล้ว  ดังนั้นวันนี้ที่พวกเราอยู่ตรงนี้จะไม่แจกแจงอีกการผ่าตัดครั้งนี้รับผิดชอบโดยหน.แผนกศัลยกรรมถังกว๋อไท่ ดังนั้นวันนี้เราเชิญเค้ามาพูดถึงสภาพการณ์ในการผ่าตัดครั้งนี้จะดีกว่า (ยื่นไมค์ให้ไมค์หล่น)
    ผอ.เจ้า..5555 ทุกท่านได้เห็นแล้วยังว่าทีมรักษาครั้งนี้ของพวกเรามีกำลังวังชามากแค่ไหน  จะได้เห็นถึงการผ่าตัดครั้งนี้ของพวกเราต้องประสบผลสำเร็จอย่างแน่นอน  ถูกต้องมั้ย55555
    ---------flower
    (หมอซูดูข่าวอยู่หน้าทีวีหัวเราะจนปากเบี้ยวเลยน่าร๊ากกกกกกก)
    เหวินลี่..ทำไมคุณไม่โกรธแม้แต่นิดเลยละ  ความจริงแล้วต้องเป็นคุณถึงจะถูกที่จะได้เชิดหน้าชูตาต่อหน้านักข่าว แต่ผลสุดท้ายถูกพวกเค้าแย่งไปดื้อๆ  ยิ่งไปกว่านั้นเค้าไม่ได้เป็นคนลงมือผ่าตัดเองด้วย
    หมอซู..ทำไมคุณต้องโมโหขนาดนี้ด้วยละ  เป็นอย่างนี้ผมถึงได้มีเวลากินถั่วแดงอยู่ตรงนี้ไงละ
    เหวินลี่..นี่  คุณเป็นโรคประสาทหรือเปล่า  เรียนหนังสือมาตั้งหลายปีเสียสละวัยที่สดใสไป ช่วงเวลาที่คนอื่นกำลังมีความรักเขียนจม.รัก  คุณกลับทำรายงานเพื่อเลื่อนตำแหน่ง  ช่วงเวลาที่คนอื่นมีเพื่อนหญิงเคียงข้าง  แต่คุณกลับอยู่เป็นเพื่อนศพในห้องผ่าตัด  ตั้งแต่ฝึกปฎิบัติของจริงจนถึงอยู่เวร  คุณโดนขว้างรายงานขว้างใบวินิจฉัยขว้างจนเวลานี้ได้เป็นถึงนายแพทย์ใหญ่แล้ว  ฝ่าฟันมาทั้งหมดนี้เพื่อที่จะกินถั่วแดงถ้วยนี้เนี่ยนะ
    หมอซู..ยังไงก็ไม่เหมือนพวกเค้าแน่นอนละกัน  เอ้ย  ถั่วแดงถ้วยนี้อร่อยมากเลยนะ
    เหวินลี่..(((คุณหมอซู))) เฮ้อ! (อ่อนใจ)
    หมอซู..เอาน่ะ ๆ  ขอแค่หลิวซิงผิงราบรื่นปลอดภัยใครผ่าก็เหมือนกันแหละ
    เหวินลี่..ถ้าคุณยังเป็นอย่างนี้ต่อไป  สักวันคุณต้องโดน..เฮ้ย! (ผู้ช่วยอัดอั้นตันใจ)
    หมอซู..วางใจเถอะรับรองว่าผมไม่เป็นไรแน่นอนโอเคมั้ย (ผู้ช่วยเซ็ง แต่คุณหมอเลอ...ไม่รู้สึกรู้สา555) เออ..นี่คุณรู้มั้ยว่าที่ไหนมีขายหมวกหรือผ้าโพกหัวสวยๆบ้างผมอยากซื้อให้เค้า
    เหวินลี่..อ้อ ที่แท้คุณหมอชอบเด็กผู้หญิง
    หมอซู..ไม่ใช่หรอก  คนที่รักษาด้วยเคมีบำบัดใครละที่ไม่อยากจะดูสวยดูดี อีกอย่างเค้าก็ไม่มีแม่ด้วย  คุณไม่เคยเห็นเค้าละสิไม่งั้นคุณต้องเข้าใจความหมายของผมแน่
    เหวินลี่..นี่  คุณอย่าทำเซ่อได้เปล่าเค้าเป็นถึงลูกสาวปธน.นะ  คนแบบไหนบรรยากาศแบบไหนเจอมาหมดแล้ว เค้าอยากได้ผ้าโพกหัวกี่ผืนต้องคุณเปลืองแรงด้วยเหรอ
    หมอซู..พูดแบบนี้ก็ไม่ถูกนะ  เค้าดูไร้เรียงสาออกไม่มีเล่ห์เหลี่ยมในใจ  โดยเฉพาะกำลังป่วยดูแล้วน่าสงสารจะตาย
    เหวินลี่..ฉันว่าคนที่น่าสงสารคือคุณมากกว่า  คนไข้ถูกคนอื่นแย่งไปยังมาห่วงแทนเค้าอยู่ได้  คุณอย่าเห็นว่าพวกเราอยู่ที่รพ.ดีมาก  อยู่ที่นี่คุณหาคำว่าเพื่อนไม่ได้หรอก  ไม่มีคำว่าเพื่อนเข้าใจมั้ย! (เจอหมอทึ่มเซ็งเลย555)
    หมอซู..ใครบอกละคุณคิดมากไปแล้ว  อย่างคุณก็เป็นเพื่อนที่ดีของผมไม่ใช่หรือ
    เหวินลี่..โอเค ๆ ๆ ถ้างั้นฉันหวังว่าคุณจะได้เจอเพื่อนจากที่นี่จริงๆ
    หมอเวร..ซื้อได้แล้วววว  ว้าว..หอมจังเลย  ดูสิ
    หมอซู..อะไรเหรอ
    หมอเวร..ผมเอาสุขภาพดีมาฝาก
    หมอซู..สุขภาพดีอะไร
    หมอเวร..เป็นมันเผาครับ  คุณเหวินลี่ชิมหน่อยสิ อาหารสุขภาพดีที่ดังมาก
    เหวินลี่..ฉันไม่เอา
    หมอเวร..ทำไมไม่เอาละ  คุณหมอซูงั้นผมเลี้ยงคุณ
    หมอซู..ดีครับ
    หมอเวร..คุณรู้มั้ยว่าทำไมผมจึงตามหาเหวินลี่ตลอด
    หมอซู..ทำไมละ
    หมอเวร..เป็นเพราะผมแซ่ห่าวเธอแซ่คัง  และถ้าหากเราสองคนเกิดมี..มีอย่างนั้น..อย่างนั้น...
    เหวินลี่..อย่างนั้นน่ะ อย่างไหน
    หมอเวร..ก็ถ้าหากพวกเราเกิดพลาดพลั้งแต่งงานกันขึ้นมา  แล้วป้ายชื่อหน้างานต้องสวยมากแน่เลย “ห่าวคัง” เป็นมงคลมากแค่ไหน555 (แซ่ “ห่าว”เสียงคล้องจองกับ “ห่าว”ที่แปลว่าดีค่ะส่วน “คัง”แปลว่าสุขภาพแข็งแรง)
    เหวินลี่..ห่าวอะไรคังอะไร นายกำลังพูดอะไร ถ้าจะให้ดีที่สุดนะ  นายไปมีลูกสักโหลสิตั้งชื่อว่า ห่าวเปิ้น  ห่าวฉุ่น  ห่าวไป๋ชือ(โง่มาก,ทึ่มมาก,ปัญญาอ่อนมาก) คุณหัวเราะอะไร? เฮ้ย !(หงุดหงิด)
    หมอเวร..เหวินลี่ลองกินหน่อยสิ  อร่อยมากเลยนะ
    --------flower
    ยังมีต่อค่ะจุ๊บๆ

จากคุณ : พี่ R - [ 21 ส.ค. 49 16:27:59 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | PanTown.com | BlogGang.com