CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

**** คำแปล The Hospital ตอนที่ 4 *****

หลังจากแปลกันมา 3 ตอนแล้ว มีความเห็นเล็กๆ น้อยๆ จากตัวเราและพี่ๆ เพื่อนๆ ที่ได้คุยกันนะคะว่า เนื่องจากเรายังไม่ทราบว่าละครเรื่องนี้จะมีโอกาสได้ฉายในเมืองไทยไม๊ แต่เท่าที่รู้มา โอกาสน่าจะสูง เพราะฉะนั้นทางผู้แปลก็ไม่อยากให้การกระทำที่หวังดีของพวกเราส่งผลกระทบในทางลบกับละครที่อาจจะมาฉายในบ้านเรานะคะ โดยเฉพาะการนำบทแปลไปทำเป็นซับไตเติ้ลไทย ซึ่งเราในฐานะที่เคยทำซับไทยเหมือนกัน เราเข้าใจดีว่ามันยากและต้องใช้เวลามากแค่ไหน ซึ่งคนที่หวังดีและทำด้วยใจรักเท่านั้นถึงจะยอมทำ

แต่ที่กลัวที่สุดก็คือแผ่นซับที่พวกเราทำกัน ตกไปอยู่ในมือของนักฉวยโอกาส เหมือนกับที่เราเห็นๆ กันจากละครเกาหลี ซับไทยโดยแฟนคลับ ที่โดนนักฉวยโอกาสเอาไปขายแผ่นละไม่กี่ตังค์ตามสถานีรถไฟฟ้า ซึ่งเราเชื่อว่าทุกคนก็ไม่อยากให้เกิดเหตุการณ์แบบนี้กับละครเรื่องนี้ ก็เลยอยากให้เพื่อนๆ ระวังในจุดนี้กันมากๆ นะคะ

อีกอย่างหนึ่ง เนื่องจากเว็บนี้เป็นเว็บสาธารณะ ใครๆ ก็เข้ามาได้ เราก็ไม่รู้ว่าเทคนิคของพวกนักฉวยโอกาสมันก้าวหน้าไปถึงไหน หรือคิดว่ามันจะยอมลงทุนทำซับเองจากบทแปลแล้วขายราคาสูงหน่อยรึเปล่า

ทางทีมแปลก็เลยต้องขออภัย ณ จุดนี้ว่าต่อไปเราอาจจะไม่แปลละเอียดทุกๆ บทสนทนานะคะ อาจจะแปลเป็นสรุปๆ บางช่วง เพื่อไม่ให้นักฉวยโอกาสมีวัตถุดิบที่สมบูรณ์ในการไปทำอะไรต่อ แต่ยังไงก็ตาม ฉากของหมอซู ก็ต้องแปลละเอียดทุกช็อตแน่นอนค่ะ
    -----------------------------------------------------------

ตอนที่ 4

พยาบาล.. คุณหมอซูคะ
    คนไข้เตียง 1923A อาเจียนตลอดเวลาเลยค่ะ

หมอซู... เค้าอาเจียนอะไรออกมา

พยาบาล.. พวกอาหารที่ไม่ย่อยค่ะ

หมอซู... Novamine / Amp / iv.st
    (ชื่อยา/ปริมาณ/ฉีดเข้าเส้นเลือดดำ/หน่วยงาน)

พยาบาล.. ทราบแล้วค่ะ

เหวินลี่.. อรุณสวัสดิ์ค่ะ คุณหมอซู

หมอซู... สวัสดี

เหวินลี่... เอาไปค่ะ

หมอซู... อะไรเหรอ

เหวินลี่... เปิดดูสิคะ

(คังเหวินลี่ หัวหน้าพยาบาลห้องคนไข้แผนกศัลยกรรม โรงพยาบาลแห่งมหาวิทยาลัยเหลียนเหอ)

ก็ผ้าโพกหัวไงคะ
    คุณไปรับปากคนอื่นเค้าไว้ไม่ใช่เหรอคะ
    ฉันคิดว่าคุณคงไม่มีเวลาไปซื้อ
    ก็เลยช่วยคุณซื้อไว้ก่อน
    จะได้ไม่ทำให้สาวน้อย
    ที่กำลังรอคอยอยู่เค้าผิดหวัง
    อ้อ.. ข้างในยังมีอีกผืนที่ใช้กระดาษสีแดงห่อไว้นะคะ
    เป็นของฉันที่จะฝากให้เธอนะคะ
    คุณช่วยเอาให้เธอด้วย

หมอซู.. ขอบคุณนะ
    เหวินลี่
    เรื่องพวกนี้ ทีหลังผมทำเองจะดีกว่า

เหวินลี่.. ทำไมล่ะ

หมอซู... ไม่มีอะไรหรอก
    ผมกลัวคุณจะหาแฟนไม่ได้จริงๆ น่ะสิ

เหวินลี่.. คุณคิดมากไปรึเปล่า
    คุณห่วงตัวคุณเองเถอะคุณ

คุณรู้ไม๊ว่าคุณหมอกวานแผนกวิสัญญีคนนั้น
    ดูเหมือนจะมีเรื่องนะ

หมอซู.. เรื่องอะไรเหรอ

เหวินลี่.. ก็ไม่มีอะไรหรอก ฉันแค่ได้ยินมา
    ดูเหมือนเธอจะช่วยคณบดีหวงวางยาให้คนไข้คนนั้น
    แล้วระหว่างการผ่าตัด
    คนไข้คนนั้นก็ตาย

หมอซู... หา
    --------------------------------------
    (กวานซิน หมอใหญ่ แผนกวิสัญญี โรงพยาบาลแห่งมหาวิทยาลัยเหลียนเหอ)

หมอแว่น...  คุณหมอซู

หมอซู... กวานซิน

กวานซิน.. Hi

หมอซู... คุณไม่เป็นไรนะ

กวานซิน.. ก็โอเค
    ฉันดูแย่มากเลยเหรอ

หมอซู... เกี่ยวกับเรื่องคณบดีหวงเรื่องนั้น ผมคิดว่า...

คือเรื่องจูฮุ่ยอิงเรื่องนั้น ถ้า...

กวานซิน... คุณจะไปชั้นไหนคะ

หมอซู... ถ้ามีเรื่องอะไรที่อยากให้ผมช่วย
    คุณต้องบอกผมนะ
    ได้ไม๊

กวานซิน... ขอบคุณ ฉันรับมือเองได้ค่ะ

หมอซู... ผมรู้
    แต่ว่าคุณต้องบอกผมนะว่าใจคุณอยากจะ...
    เอ๊ะ คุณไม่ได้จะขึ้นหรอกเหรอ

กวานซิน... ลืมของไว้ค่ะ จะไปเอาก่อน

หมอซู... หา

หมอแว่น... คุณหมอซู
    -----------------------------------
    หมอซู... หลิวซินผิง

ซินผิง.. คุณหมอซู
    ฉันกำลังคิดอยู่เลยว่า
    ทำไมคุณถึงไม่มาเยี่ยมฉันเลย

หมอซู.. เมื่อเช้าก็มานะ
    แต่พอดีเจอคุณพ่อคุณ
    ผมก็เลยหลบไปก่อน

ซินผิง.. หลบเหรอ

หมอซู.. อืม
    เอ๊ะ..มันยังอยู่เหรอนี่

ซินผิง... ใช่ค่ะ
    ทำไมคุณต้องหลบด้วยล่ะ

หมอซู... ก็ผมจะมาเยี่ยมคุณนี่
    แต่ว่าผมไม่ค่อยชอบพิธีการใหญ่โตอะไรแบบนั้น
    มันเคร่งขรึมเป็นทางการเกินไป
    สบายดีไม๊

ซินผิง... 36.7 องศา
    ดีขึ้นเยอะเลย

หมอซู.. นี่เป็นของขวัญที่ผมเคยรับปากว่าจะให้คุณ

ซินผิง... ว้าว มีของขวัญด้วย
    นี่มันอะไรอ่ะ

หมอซู.. เปิดออกมาดูสิ

ซินผิง... ว้าว หมวกน่ารักมากๆ เลย
    ยังมีผ้าโพกหัวด้วย
    สวยมากเลย
    ทั้งหมดนี่คุณให้ฉันเหรอ

หมอซู.. เอ้อ.. นี่ผมไม่ได้เป็นคนเลือกเองหรอก
    เป็นหัวหน้าพยาบาลของผมช่วยผมเลือกให้

ซินผิง.. หัวหน้าพยาบาลเหรอ

หมอซู.. เอ้อ จริงสิ
    นี่เป็นของที่เธอให้คุณ

ซินผิง.. เธอให้ฉันเหรอ
    คุณหมอซู คุณนั่งสิ
    สายตาไม่เลวเลย
    พูดจริงๆ นะ
    เป็นแฟนคุณรึเปล่า

หมอซู..  คุณคิดมากเกินไปแล้ว

ซินผิง... จริงไม๊ล่ะ
    คุณหมอกับพยาบาล
    มีตั้งหลายเรื่องที่เขียนทำนองนี้ไม่ใช่เหรอ
    ไม่งั้นก็ เธอต้องชอบคุณมากแน่ๆ เลย
    ไม่งั้น เธอทำไมถึงจัดการให้ได้อย่างรอบคอบขนาดนี้
    ทั้งช่วยซื้อของขวัญแทนคุณ
    แล้วยังห่อให้ซะดีขนาดนี้
    เอีะ นี่อะไรอ่ะ
    การ์ด
    น่ารักจังเลย
    ผู้หญิงคนหนึ่ง
    ถ้าไม่ได้ชอบผู้ชายคนหนึ่ง
    เธอจะไม่เอาใจใส่ขนาดนี้หรอก
    คุณเป็นคุณหมอที่หล่อมาก
    หัดฉลาดหน่อย

หมอซู.. นั่นมันเป็นงานของเธอ
    ตอนนี้เธอแค่เป็นผู้ช่วยพิเศษของผมเท่านั้น

ซินผิง.. งานของพยาบาล
    รวมถึงช่วยคุณหมอซื้อของขวัญด้วยเหรอ

หมอซู.. งานของพยาบาลรวมถึง
    การทำให้คนไข้อารมณ์ดีด้วย

ซินผิง.. อ๋อ ฉันรู้แล้ว
    คุณแกล้งทำเป็นโง่
    คุณรู้ว่าเธอชอบคุณใช่ไม๊
    แต่ว่าคุณไม่อยากจะตอบรับ
    ทำไมล่ะ
    เธอสวยไม่พอเหรอ

หมอซู.. เด็กน้อย
    คุณอย่าได้คิดมั่วซั่วเรื่องใช่หรือไม่ใช่อะไรพวกนี้ได้ไม๊
    คืนนี้จะต้องทำเคมีบำบัดแล้ว
    รู้สึกโอเคไม๊

ซินผิง.. ขอเพียงไม่ต้องฉีดยา
    อะไรๆ ฉันก็ไม่กลัว
    แถมครั้งนี้ก็ไม่ใช่ครั้งแรกที่ทำเคมีบำบัด

หมอซู.. สู้ สู้นะ

ซินผิง.. อืม คุณหมอซู
    ฉันรู้ว่าตอนนี้ฉันไม่ได้อยู่ในการดูแลของคุณ
    แต่ถ้าคุณมีเวลาว่าง
    มาคุยเป็นเพื่อนฉันได้ไม๊
    อยู่ที่นี่มันน่าเบื่อมาก
    เซ็งจะตายอยู่แล้ว

หมอซู... อืม ขอคิดดูก่อนนะ
    โอเค
    ผมจะพยายามนะ ดีไม๊

ซินผิง.. แล้วฉันจะตามตัวคุณได้ยังไงล่ะ

หมอซู.. ผมจะเขียนเบอร์โทรศัพท์ของผมให้คุณ
    ------------------------------------
    ชิว.. มา เอานี่มาให้ผม
    ยังมีอีกไม๊

พยาบาล... หมดแล้วค่ะ
    รองหัวหน้าคุณเร่งจัง
    ต้องวิ่งรอกระหว่างห้องเหรอคะ

ชิว.. ผมคิดว่าจะขึ้นไปดูข้างบนซักหน่อยก่อน

เหวินลี่.. รองหัวหน้าคะ
    จะต้องไปดูลูกสาวประธานาธิบดีเหรอคะ

ชิว.. อืม

(เฉินควาน หมอใหญ่ แผนกศัลยกรรม โรงพยาบาลแห่งมหาวิทยาลัยเหลียนเหอ)

เฉินควาน.. รองหัวหน้าชิว
    จะให้ผมขึ้นไปด้วยไม๊ครับ

ชิว.. ก็ดี
    หมดแล้วใช่ไม๊

พยาบาล.. หมดแล้วค่ะ

ชิว.. โอเค ไปกันเลย

เหวินลี่.. รีบรับโทรศัพท์เร็ว
    รีบรับโทรศัพท์เร็ว
    ----------------------------------
    หมอซู.. นี่เป็นเบอร์โทรศัพท์ของผม

ซินผิง.. โอเค
    หมวกใบนี้
    สวยไม๊

หมอซู.. อย่างงี้น่ารักกว่า

ซินผิง.. คุณช่วยฉันไปบอก
    คุณพยาบาลใจดีคนนั้นด้วย
    บอกว่าฉันขอบคุณ
    ยังมีอีก
    บอกเธอด้วยว่า
    ได้ชอบผู้ชายดีๆ อย่างคุณ
    ทำให้คนอื่นอิจฉาจริงๆ

หมอซู.. ผมว่ามีคุณคนเดียวแหละที่คิดแบบนี้

ซินผิง.. มีแต่ฉันที่คิดได้แบบนี้ ก็ไม่เลวนะ
    แม้ว่าฉันจะเป็นแค่คนไข้คนหนึ่ง
    แต่ว่า
    ก็เป็นคนไข้ที่น่ารักคนหนึ่งนะ
    เอาไว้ฉันหายป่วยแล้ว
    ฉันก็ไม่ต้องใส่ชุดคนไข้พวกนี้
    จะบอกให้นะ
    ซักวันหนึ่งฉันจะต้องกลายเป็นสาวสวยคนหนึ่ง

หมอซู.. ผมเห็นท่าทางคุณตอนนี้
    ไม่เหมือนลูกสาวประธานาธิบดีเลยซักนิด

ซินผิง.. 2-3 ปีนี้ฉันเป็นลูกสาวประธานาธิบดี
    แต่ว่าชั่วชีวิตของฉัน
    ก็เป็นหลิวซินผิง

หมอซู.. ไม่เลว
    ทัศนะเป็นเอกลักษณ์ไม่ซ้ำแบบใคร
    --------------------------------------
    รปภ.. ขอถามว่าคุณเป็น..

ชิว.. รองหัวหน้าแผนกศัลยกรรม

รปภ.. พวกแผนกศัลยกรรมคุณขยันกันจัง
    มีคนมาเยี่ยมเธอตลอดเวลาเลย
    เมื่อกี๊ก็เพิ่งมีพวกคุณคนหนึ่ง
    เป็นแผนกศัลยกรรมเหมือนกัน
    คุณหมอซูก็กำลังอยู่ข้างใน
    มือถือของคุณหมอซูของพวกคุณดังอยู่
    (สายเรียกเข้า จากเคาน์เตอร์พยาบาล)

หมอซู.. รองหัวหน้าชิว
    รบกวนแล้ว
    ขอบคุณ

ชิว.. หมอซูช่างห่วงใยคนไข้ของคนอื่นจังนะ
    หรือว่าคนไข้คนนี้มีฐานะพิเศษ

หมอซู.. ผมแค่รู้สึกว่า
    เธอต้องการความห่วงใยมากกว่านี้หน่อย
    แล้วก็ต้องการการสังเกตระวังเป็นพิเศษ
    ถึงปฏิกิริยาของเธอหลังจากที่เธอมีไข้เท่านั้น

ชิว.. คุณสอนผมที่เป็นรองหัวหน้าแผนกศัลยกรรม
    อย่างกับเป็นหมอฝึกหัดเลยนะ
    มาสอนความรู้ทั่วไปเบื้องต้นกับผม

หมอซู... ผมแค่หมายถึงเกี่ยวกับ...

ชิว.. เกี่ยวกับอะไร
    เกี่ยวกับเรื่องที่คุณไม่สามารถ
    ช่วยผ่าตัดให้ลูกสาวประธานาธิบดีกับมือเองเลยรู้สึกเสียดายมาก
    ใช่ไม๊
    โอเค
    สมมติว่าตอนแรกคุณได้เป็นคนลงมือผ่าตัดเอง
    คุณคิดว่าถ้าเป็นแบบนี้แล้ว ในงานแถลงข่าว
    คนที่จะถือไมโครโฟนพูดก็จะเป็นคุณได้งั้นเหรอ
    ไร้เดียงสาเกินไปแล้ว หมอซู
    ตอนนี้ทั้งวันคุณเอาเรื่องเป็นไข้
    เหตุผลเล็กๆ ขนาดนั้นมาทำเป็นเรื่องใหญ่
    ที่แท้คุณจะเล่นใครกันแน่เหรอ
    คุณอาจจะไม่เคารพผมที่เป็นรองหัวหน้า
    แต่ผมขอให้คุณ
    ต้องเคารพระบบ เคารพธรรมเนียม
    พวกเราแผนกศัลยกรรมทั้งแผนกคือหนึ่งทีม
    แม้แต่ทั้งโรงพยาบาลก็คือหนึ่งทีม
    teamwork teamwork
    ไม่ใช่ปล่อยให้คุณคนเดียว
    อยากจะทำอะไรก็ทำได้
    ต่อไปถ้าคุณจะซักถามข้อสงสัยว่า
    การผ่าตัดของคนอื่นล้มเหลว
    ขอให้คุณเอาหลักฐานที่เพียงพอ
    ที่จะทำให้คนอื่นยอมรับมาแสดงด้วย
    เข้าใจไม๊

ถ้าพวกคุณยังคง
    ปล่อยให้คนที่ไม่เกี่ยวข้องกับการรักษาพวกนี้
    เข้าๆ ออกๆ ที่นี่
    แล้วถ้าเกิดอะไรขึ้นกับลูกสาวท่านประธานาธิบดี
    นั่นไม่ใช่
    ความรับผิดชอบของโรงพยาบาลเรานะครับ
    --------------------------------------------
    จบนาทีที่ 15.20
    (ยังมีต่อค่ะ)

จากคุณ : Bam (Wen Wen) - [ 26 ส.ค. 49 15:11:15 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | PanTown.com | BlogGang.com