CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

****The Hospital ตอน 6.. เรื่องราวกำลังเข้มข้นขึ้นเรื่อยๆ****

The Hospital ตอน 6..flowerflowerflower
    หน.ถังเอารูปปั้นสมัยราชวงศ์ถังมากำนัลคณบดีหวงถึงที่บ้าน (รายละเอียดตามอ่านได้ที่ตอนสี่ในกระทู้แบม)
    ---------------
    รองหน.ชิวมาดักรอหน.ถังที่บริบ้านใกล้บ้านคณบดีหวง เพื่อบอกรายละเอียดอาการของหลิวซินผิงหนักมาก  อยากให้รื้อ Port-A  ออก แต่หน.ถังไม่เห็นด้วยเพราะหลิวซินผิงเป็นถึงลูกสาวปธน.  ไม่ใช่ว่าจะผ่าตัดเมื่อไหร่ก็ทำได้  อีกอย่างประชุมครั้งที่ซูอี้ฮว๋าเคยเสนอให้เอา Port-A ออก  แต่เรายืนกรานว่าปลอดภัย  ตอนนี้จะมาเอาออกเท่ากับว่าซูอี้ฮว๋าถูก  หน.ถังเตือนรองหน.ชิวว่าก่อนที่จะมีการเลือกตั้งผอ.ใหม่  ต้องจำไว้ไห้ดีอย่าทำอะไรโดยไม่ดูตาม้าตาเรือเด็ดขาด ยังมีอีก  เรื่องนี้จะจัดการยังไงเค้าไม่สนอย่ามีเรื่องพัวพันมาถึงตัวเค้าละกัน
    รองหน.ชิวนัดนักข่าวหม่าอี้เฟินมาให้ที่ไนต์คลับเพื่อคลายเครียด : (คนไข้มีปัญหาก็มาหาหมอ งั้นผมไม่สบายก็ต้องหาคุณ)
    ที่บ้านกวานซินพี่สาวเธออุตส่าห์ลงครัวทำอาหารให้เธอกิน  แต่กวานซินคิดว่าพี่สาวไปก่อเรื่องมาอีก  จึงซักไซ้พี่สาวเอาความจริง  พี่สาวบอกว่าวางใจให้เป็นธรรมหน่อย  เธอไม่ได้ก่อเรื่องจริงๆแค่เห็นกวานซินทำงานเหนื่อยเลยอยากทำอาหารให้เธอบำรุง  แต่กวานซินกินไม่ลงเพราะเรื่องที่เกิดขึ้นในโรงพยาบาล
    -----------
    สามีนักเลงของจูหุ้ยอิงผู้ตายกับกลุ่มนักเลงของเค้า  นั่งเฝ้าดูข่าวช่วงกลางวันที่ให้สัมภาษณ์ไป  แต่ไม่มีช่องไหนออกข่าว  รู้ว่าโรงพยาบาลนี้คงมีอิทธิพลต่อสื่อมากจึงไม่มีช่องไหนยอมออกข่าวให้  รู้สึกโกรธมากให้คอยดูกันต่อไป
    -----------------
    ในห้องพักหลิวซินผิง
    (ในห้องหลิวซินผิงกำลังจะโทรหาหมอซูแต่พยาบาลเข้ามาขัดจังหวะก่อน อดโทรเลย)
    พยาบาล..คุณเป็นไงบ้าง  ฉันจะมาวัดไข้ให้คุณนะ ยังมีไข้ตลอดเลย  ทรมานมากใช่มั้ย
    หลิวซินผิง..อึ้ม  ขอโทษค่ะฉันรู้สึกอยากอาเจียน
    ----------------
    ที่บ้านหมอซูกำลังยุ่งอยู่กับกองเอกสาร  มีคนส่งอีเมลล์มา  หมอซูอ่านอีเมลล์แล้วรีบออกจากบ้าน..ข้อความในเมลล์เขียนว่า..ซินผิงอาการหนักมีเลือดคั่ง สถานการณ์เร่งด่วนมาก จากเพื่อนของคุณ
    --------------
    รปภ..เอ๊ะ ๆ ๆ คุณจะทำอะไร  ให้คุณหยุดเดี๋ยวนี้นะ
    หมอซู..ผมคือหมอซูแผนกศัลยกรรม  ตอนนี้คุณหนูหลิวอยู่ในขั้นอันตรายมาก  ขอผมเข้าไปแป๊ปนึงได้มั้ย
    รปภ..ไม่ได้เพราะคุณไม่มีบัตรผ่าน
    หมอซู..ให้ผมเข้าไปแป๊ปนึง
    รปภ..ก็คุณไม่มีบัตรผ่าน
    หมอซู..ตอนนี้สถานการณ์เร่งด่วนมาก  ให้ผมเข้าไปเถอะน่า (คุณหมอซูเอาเรื่องเหมือนกัน)
    รปภ..ไม่ได้นี่คือกฎระเบียบใหม่
    หมอซู..โธ่เอ๋ย!พวกคุณนี่!
    รปภ..นี่คือกฎระเบียบ!
    หมอซู..พวกคุณปล่อยผมนะ
    รปภ..ขอให้คุณหยุดการกระทำของคุณก่อน  ไม่เช่นนั้นคุณจะเดือดร้อน
    หลิวซินผิง..ขอให้พวกคุณหยุดก่อน
    หมอซู..ซินผิง
    หลิวซินผิง..ให้เค้าเข้ามา
    หมอซู..คุณเป็นไรหรือเปล่า?
    หลิวซินผิง..ขอบคุณค่ะ(พูดกับรปภ.) ทำไมคุณหมอไม่มาเยี่ยมฉัรบ้างเลย
    หมอซู..ตอนนี้คุณไม่ได้เป็นคนไข้ของผมแล้ว  ดังนั้นผมมาดูแลคุณไม่ค่อยได้ (เสียงอ่อนโยนจัง)
    หลิวซินผิง..คุณดูฉันตอนนี้สิแย่มากเลย ไม่สบายเหมือนอย่างที่คุณพูดไว้
    หมอซูดูฟิล์มX-Rayมองหน้าหมอหมิงสีหน้าเคร่งเครียด
    หลิวซินผิง..ร้ายแรงมากหรือคะ?
    หมอซู..ซินผิง ฟังผมนะ ตอนนี้พวกเราจะดึง Port-A ในตัวคุณออกนะดีมั้ย
    หลิวซินผิง..ดึงออก?  ทำไมต้องดึงออก?
    หมอซู..ดึงออกแล้วคุณจะได้สบายขึ้นไงละ
    หลิวซินผิง..ตอนนี้  ตอนนี้เลยหรือ
    หมอซู..อึ้ม
    หลิวซินผิง..แล้วต้องบอกให้คุณพ่อรู้ก่อนมั้ย
    หมอซู..คุณอยากบอกก็บอก  ถ้าไม่อยากบอกก็ไม่ต้องบอก  ดีมั้ย
    หลิวซินผิง..ช่างเถอะ ฉันไม่อยากให้คุณพ่อเป็นห่วง
    หมอซู..เราไม่ต้องไปผ่าที่ห้องผ่าตัด  ผมแค่ใส่วางยาให้คุณสลบสิบนาทีก็พอ
    หลิวซินผิง..ไม่มีปัญหาหรือ?
    หมอซู..ไม่มีปัญหา  คุณแค่อดทนนิดนึงเพราะตอนวางยาสลบจำเป็นต้องฉีดยา
    หลิวซินผิง..อึ้ม
    หมอซู..ช่วยเตรียมผ้าอุดแผล มีดผ่าตัด เครื่องมือเย็บแผล Dexon เบอร์3 Ne lon เบอร์4 อย่างละหนึ่งเส้น(ด้ายเย็บ) รีบไปสิ
    ----------------
    พยาบาล..จะไปเตรียมของจริงๆหรือ? อย่างนี้มันไม่ค่อยดีนะ
    หมอหมิง..เตรียมไม่ได้แน่นอน  คุณเข้าไปดึงเวลาไว้ก่อนผมจะคิดหาวิธีเอง
    หมอหมิงโทรรายงานให้รองหน.ชิวรู้  ชิวรับโทรศัพท์
    ชิว..ผมชิวชิ่งเฉิง  ซูอี้ฮว๋า? เค้ากำลังทำอะไร?
    หมอซู..เครื่องมือเตรียมเสร็จแล้วยัง? เกิดอะไรขึ้นหรือ?
    หมอหมิง..คุณหมอซู  ผมคิดว่าพวกเราควรจะปรึกษาความเห็นเบื้องบนก่อนมั้ย
    หมอซู..ทำไมแม้แต่คุณก็ไม่เข้าใจอาการหรือ  ซินผิงตอนนี้อันตรายมากคุณก็รู้
    หมอหมิง..ผมรู้ แต่คุณทำแบบนี้ผมลำบากใจ ไม่รู้จะรายงานกับเบื้องบนว่าไง  ผมไม่มีใครออกหน้ารับภาระนี้ให้ผมได้
    หมอซู..นี่ก็หมายความว่า  จนถึงเวลานี้คุณยังไม่ได้เตรียมอะไรเลยหรือ  เฮ่ย!
    --------------
    หมอซู..คืนนี้อยู่เวรหรือ  มีเรื่องนึงสำคัญมากอาจนำปัญหาใหญ่มาสู่เรา ไม่ทราบว่าคุณยินดีจะช่วยมั้ย (คุณหมอซูทำหน้าแบบนี้ใครจะปฎิเสธได้ละ)
    เหวินลี่..ยังต้องพูดอีกหรือ
    ----------
    หมอซูเปลี่ยนชุดผ่าตัดเตรียมผ่าตัดอย่างเร่งด่วน
    หมอหมิง..คุณหมอซู คุณหมอซู
    หมอซู..คุณหมอหมิงเชิญคุณออกไปก่อน (เสียงเซ็กซี่จัง)
    หมอหมิง..คุณหมอซูเราทำอย่างนี้ไม่ได้
    หมอซู..คุณหมอหมิงเชิญคุณรีบออกไปทันที และคุณด้วย (หันไปบอกนางพยาบาล) ออกไปแล้วช่วยปิดประตูด้วย
    จะเริ่มต้นแล้วนะ  ต้องอดทนหน่อยนะ เตรียมยาฆ่าเชื้อ เดี๋ยวตอนฉีดยาอาจจะเจ็บหน่อยคุณต้องอดทนนะ หากมีตรงไหนไม่สบายต้องรีบบอก  อยู่นิ่งๆอย่าขยับนะ
    (รองหน.ชิวเปิดประตูผั๊วเข้ามา..หมอซูเดินตามออกมาคุยนอกห้องเถียงกันอย่างดุเดือด)
    รองหน.ชิว..ผมถามคุณหน่อยได้มั้ยว่าคุณกำลังจะทำอะไร
    หมอซู.. Port-Aของหลิวซินผิงเกิดปัญหาต้องรีบเอาออก
    รองหน.ชิว..เจ้าของไข้เธอคือหน.ถัง  มีแต่หน.ถังเท่านั้นที่จะตัดสินใจได้ว่าต้องเอาPort-Aของเธอออกหรือไม่  คุณมาวุ่นวายที่นี่  ฝ่าฝืนจริยธรรมทำลายกฎระเบียบ  พูดให้หนักกว่านั้นก็คือคุณไม่เหมาะสมที่จะเป็นหมอสักนิด
    หมอซู..รองหน.ชิว ผมเคยเตือนพวกคุณก่อนหน้านั้นแล้ว  พวกคุณใช้วิธีนี้จะทำให้เกิดโรคแทรกซ้อนขึ้นง่าย  และดูจากผลรายงานตอนนี้แสดงให้เห็นอย่างเด่นชัดว่าผมพูดถูก  ความจริงผมเชื่อว่าคุณต้องรู้อย่างชัดเจน  ถ้าหากผลสุดท้ายออกมาหนักกว่าเดิมจะทำไง  พวกคุณมีใครรับผิดชอบมั้ย
    รองหน.ชิว..ผมไม่สนใจเหตุผลที่คุณอ้าง  ผมรู้เพียงอย่างเดียวและจะยืนยันกับคุณอีกครั้ง  มีแต่เจ้าของไข้เท่านั้นถึงจะเอาPort-Aของเธอออกได้
    หมอซู..งั้นหน.ถังรู้เรื่องนี้มั้ย  ได้ ผมจะไปพูดกับเขา

ยังมีต่อค่ะflowerflowerflower

จากคุณ : พี่ R - [ 30 ส.ค. 49 00:36:21 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | PanTown.com | BlogGang.com