CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

ถ้า Motley Crue = Korn แล้ว ... : ขำๆ ว่าด้วยความคล้ายคลึงกันของเมทัลในกระแสยุค 80 กับ เมทัลในกระแสยุค 90

ผมได้มีโอกาสอ่านหนังสือเล่มหนึ่งแล้วเขาทำการเปรียบเทียบความคล้ายคลึงกันของ พวกเมทัลยุค 80 กับ พวกนิวเมทัล (ซึ่งน่าจะจัดได้ว่าเป็น Mainstream Metal ของยุค 90 - ถ้าคุณยังเรียกมันว่าเมทัล) ไว้อย่างน่าสนใจทีเดียว (ซึ่งผมไม่เคยตั้งข้อสังเกตแฮะ)

1. งานของทั้งสองแนวนั้นเป็นเมทัล (ขอใช้คำนี้นะครับ) ที่ Mass มากๆ เป็นงานที่ขายให้กับผู้ฟังในวงค่อนข้างกว้าง (เมื่อเทียบกับงาน Extreme ในยุคเดียวกันอย่าง Speed/Trash ในยุค 80 และ Death ในยุค 90 ที่มีผู้ฟังเฉพาะกลุ่มมาก)

2. พวกนี้พึ่งพาอิมเมจมากๆ หัวฟูฟ่อง = หัวเดรดล็อค, แต่งหน้าหาปาก = เจาะนู่นเจาะนี่, เป้าตุง = กางเกงหลวมโครก, ชุดหรูหราฟู่ฟ่า = ชุดกีฬา ฯลฯ (ซึ่งต่างจากเสื้อยืดกางเกงยีนของพวก Speed/Trash ไปจนถึง Death)

3. ทั้งสองแนวมาจากอเมริกัน (อันนี้ผมใส่เอง)

ผมเห็นว่ามันเป็นข้อสังเกตุที่น่าสนใจดี เลยลองเอามาคิดต่อเล่นๆ ว่า ถ้ามันเป็นแนวดนตรีที่มีโครงสร้างคล้ายๆ กันแล้ว วงอะไรมันน่าจะเท่ากับวงอะไรหว่า?

แล้วผมก็ได้วงแรก

Motley Crue = Korn ในฐานะที่มันเป็นเจ้าพ่อในแนวทางเหมือนกัน

Quiet Riot = Faith No More ในฐานะที่เขาเป็นผู้ยิ่งใหญ่ที่กรุยทางให้กับแนว ซึ่งเมื่อแนวมาถึงและยิ่งใหญ่พวกเขาก็ Fade ไป

มีอะไรอีกล่ะ

Skid Row = Linkin Park ความยิ่งใหญ่ที่เป็นลมหายใจเฮือกท้ายๆ ของแนว

Guns 'N Roses = Machine Head เขารุ่งเรืองมากลางยุคสมัย เขามีอะไรที่เก่ากว่านั้นเป็นส่วนผสม แต่เขาก็สอดรับเข้ากับยุคสมัยได้อย่างไม่เคอะเขิน

วุ้ยนึกไม่ออกแล้ว ผมไม่ค่อยเชี่ยวประวัติวงพวกนี้ในยุค 80 เลยไม่รู้จะเทียบอย่างไรดี (ช่วงนั้นผมสนใจพวก Extreme อย่าง Speed/Trash ไปจนถึง Death ยุคต้นมากกว่า)

อย่างไรก็ดีอยากจะเชื้อเชิญให้มาเล่นกันครับ ขำๆ ผมว่าสนุกดี มีคำอธิบายประกอบเล็กน้อยให้ก็เยี่ยมครับ

จะทำการจับคู่โดยใช้วงซ้ำกับที่ผมยกมาก็ได้นะครับ ไม่ว่ากัน ไหนๆ ก็ไหนๆ แล้ว ผมขอเสนอชื่อวงที่ผมอยากให้มีการจับคู่แต่ผมหาไม่ได้นะครับ เผื่อจะมีไอเดีย

... = Slipknot

... = Limp Bizkit

... = Sepultura

... = Soulfly

... = Sevendust

... = Fear Factory

... = Rage Against The Machine

W.A.S.P. = ...

Dokken = ...

Cinderella = ...

Def Leppard = ...

Winger = ...

Bon Jovi = ...

RATT = ...

Poison = ...

Warrant = ...

White Lion = ...

ป.ล. ที่ผมอฺธิบายเรื่องความเหมือนกันของทั้งสองแนวข้างบนนู้นผมเล่นกับ ภาพเหมารวม (Stereotype) ของแนวนะครับ ผมไม่ได้หมายความว่าวงทั้งหมดในแนวทางเป็นอย่างนั้นแต่อย่างได

แก้ไขเมื่อ 15 ก.ย. 49 00:46:47

จากคุณ : FxxkNoEvil - [ 15 ก.ย. 49 00:32:04 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | PanTown.com | BlogGang.com