CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

******คำแปล The Hospital ตอนที่ 21*******

กระดิ่งกระดิ่งคำแปล The Hospital ตอนที่21.. กระดิ่งกระดิ่ง
    ชิว..นี่ ผมยังไม่ได้เป็นหน.แผนกศัลยกรรม
    หม่าอี้เฟิน..อะไรนะ
    ชิว..เมื่อกี๊นี้ผมไม่ได้ไปทานข้าวกับพวกเค้า
    หม่าอี้เฟิน..งั้นคุณไปไหน
    ชิว..ผมไปรพ.ไปหาถังกว๋อไท่
    หม่าอี้เฟิน..หมายความว่าคุณไม่ได้ไปหาสวีต้าหมิง  แต่ไปหาถังกว๋อไท่  ทำไมละ
    ชิว..ผมอยากให้เค้าเป็นคนบอกผมเองว่าไม่ต้องเป็นเงาของเค้าแล้ว
    หม่าอี้เฟิน..อะไรนะ
    ชิว..ตั้งแต่พรุ่งนี้ผมก็จะเป็นหน.แผนกศัลยกรรมแล้ว
    หม่าอี้เฟิน..คุณพูดอะไรของคุณน่ะ  พูดกับฉันให้ชัดเจนเดี๋ยวนี้นะ  พูดมาเดี๋ยวนี้  เร็วสิ
    ---------------
    ผอสวี..เข้ามาได้
    หมอซู..ผอ.ตามหาผมหรือครับ
    ผอสวี..เข้ามานั่ง ๆ มา  จะดื่มอะไรดีเดี๋ยวผมให้เลขาไปจัดให้
    หมอซู..ไม่ต้องหรอกครับ  ขอบคุณครับ
    ผอสวี..มานั่ง ๆ ๆ
    หมอซู..ผอ.เชิญก่อน
    ผอสวี..ได้ข่าวว่าคุณไม่ไปฉี่เสิ้นแล้วหรือ
    หมอซู..ครับ  รองผอ.เฉียนหาคนใหม่แล้วครับ
    ผอสวี..งั้นดีที่สุดเลย  ตอนนี้คุณต้องอยู่ที่นี่ต่อโดยปฏิเสธไม่ได้แล้วละ  คุณหมอซู  ผมอยากให้คุณรับตำแหน่งรองหน.แผนกศัลยกรม
    หมอซู..ผอ.ครับ  ผมเกรงว่าผมไม่ค่อยเหมาะสมมั้ง  ความเชี่ยวชาญและความสนใจของผมอยู่ที่การรัษา  ส่วนทางด้านการปกครองผมใช่มืออาชีพ  อีกอย่างรองหน.ชิวก็ยังอยู่ไม่ใช่หรือครับ
    ผอสวี..แต่ว่าชิวชิ่งเฉิงคุณดูเค้าผิดไปมากๆเลยนะ  คุณรู้มั้ยวันนี้เค้าเข้ามาพบผมตั้งแต่เช้า  มาเจรจากับผม  แสดงให้เห็น
    ถึงว่าเพื่อตำแหน่งแล้วเค้ายอมได้ทุกอย่าง
    (ต่อจากนี้ภาพจะถ่ายย้อนหลังที่ผอสวีกำลังพูดกับชิวสลับกับภาพที่กำลังเล่าให้หมอซูฟังยาวมากกกก )
    ชิว..ผอ.สวี
    ผอสวี..มาหาผมมีธุระหรือ
    ชิว..คืออย่างนี้ครับท่านผอ. ถ้าหากท่านคิดว่าความสามารถของผมยังใช้ได้ละก็  ขอโอกาสให้ผมสักครั้ง  ผมจะทุ่มเทอย่างเต็มที่
    ผอสวี..คุณอยากเป็นหน.แผนกศัลยกรรมหรือ
    ชิว..ผมสามารถรับหน้าที่นี้ได้
    ผอสวี..พูดถึงความรู้ความสามารถด้านเทคนิคการแพทย์  และฐานะในแผนกศัลยกรรมแล้วคุณเหมาะสมมากๆแน่นอน
    ชิว..ผมคิดว่าท่านผอ.คงอยากเห็นรพ.เรามีองค์ประกอบและปรากฎการณ์ใหม่  ตอนนี้ทุกคนกำลังรอดูก้าวต่อไปของผอ.อยู่
    --------------
    ผอสวี..งานทางด้านแผนกศัลยกรรมมีเยอะมาก  ถ้าหากหน.ถังยังไม่สามารถทำงานได้ในตอนนี้  ตำแหน่งนี้ก็จะว่างอยู่อย่างนั้นคงไม่ดีแน่
    ----------
    ชิว..ถ้าหากผอ.ครั้งนี้ยอมให้โอกาสผมละก็  ผมจะปรับปรุงแผนกศัลยกรรมให้ดีที่สุด  จะไม่ให้ผอ.ต้องมากังวลภายหลัง
    ----------
    ผอสวี..ผมได้แต่ตั้งให้เค้าเป็นตำแหน่งหน.รักษาการแผนกศัลยกรรมไปแล้ว (พูดกับหมอซู)
    ชิว..ตำแหน่งหน.รักษาการ
    ผอสวี..ใช่
    ชิว..ครับ  ผมขอทราบเหตุผลของผอ. จะให้ผมอยู่ตำแหน่งหน.รักษาการนี้นานแค่ไหนครับ
    ผอสวี..คุณต้องพิสูจน์ให้เพื่อนร่วมงานและบุคลในสังคมยอมรับว่าคุณเหมาะกับตำแหน่งนี้มากกว่าถังกว๋อไท่
    ------------
    ผอสวี..ที่เค้าอยากได้คือตำแหน่งหน.ที่แท้จริงไม่ใช่แค่รักษาการ (พูดกับหมอซู)
    ผอสวี..555 คุณนี่เป็นศิษย์เอกที่ถังกว๋อไท่น่าภาคภูมิใจจริงๆ  คุณหมอชิวเรื่องที่ผ่านไปแล้วก็ให้มันผ่านไปเถอะนะ ผมเชื่อว่าคุณเป็นคนฉลาดคุณต้องรู้ว่าควารทำยังไง
    ผอสวี..ความจริงสิ่งที่ผมหวังไว้ตอนท้ายสุดก็คืออยากให้คุณรับตำแหน่งหน.แผนกศัลยกรรมนี้  (พูดกับหมอซู)
    -------------
    ผอสวี..แต่สำหรับตำแหน่งรองหน.ที่ว่างนั้นก็ให้ซูอี้ฮว๋ารับไป  ผมจักการแบบนี้คุณไม่ขัดข้องใช่มั้ย  ถ้าเช่นนั้นใบประกาศอย่างเป็นทางการจะออกตอนบ่าย  เรื่องนี้ก็ตกลงตามนี้
    ผอสวี..เพราะว่าไม่ว่าถังกว๋อไท่หรือชิวชิ่งเฉิง  เค้าสองคนต่างก็ไม่มีคุณธรรม  ไม่เหมาะที่จะรับตำแหน่งหน.นี้
    หมอซู..ท่านผอ. แต่ว่า
    ผอสวี..คุณฟังผมพูดก่อน  แผนกศัลยกรรมกับอายุรกรรมไม่ว่าแผนกไหนก็เป็นแผนกใหญ่และสำคัญของรพ. ดังนั้นการแย่งชิงระหว่างสองแผนกนี้ถึงขั้นฟาดฟันกันนั้น  ไม่ได้เป็นสิ่งแปลกใหม่แล้ว  ถึงยังไงเราต่างก็เป็นหมอ  เมื่อเป็นหมอไม่ว่าอยู่ในสถานการณ์ที่แก่งแย่งชิงดีแค่ไหน  ก็ไม่ควรที่จะเอาชีวิตของคนไข้เป็นเครื่องต่อรอง (หมอซูคิดถึงภาพซินผิง) ก่อนที่ผมจะรับตำแหน่งผอ.นั้นมีเรื่องมากมายที่เกินความสามารถ  แต่ตอนนี้ผมเป็นผอ.แล้ว  ผมจะไม่ยอมให้สถานการณ์แบบหลิวซินผิงเกิดขึ้นในรพ.ของเราอีก  แน่นอนว่าแผนกศัลยกรรมตอนนี้ให้เค้าดูแล  มันก็ไม่มีอะไรที่ผิดพอที่จะให้คนมาวิจารณ์เราหนักๆได้  และเค้าต้องการความช่วยเหลือจากคุณเค้าถึงถึงแบกรับภาระอันนี้ได้ (ซูอี้ฮว๋ากำลังช่างใจคิดถึงภาพเหตุการณ์ของหลิวซินผิงและภาพที่หน.สวีพูดกับตัวเองว่า “ถ้าหากหลิวซินผิงมีปัญหาขึ้นมาคุณต้องยินดีกับถังกว๋อไท่เวลาเดียวกันยินดีกับผมด้วย”)
    หมอซู..ผอ.ครับ  ขอผมกลับไปคิดดูก่อนได้มั้ยครับ
    ผอสวี..ได้ กลับไปคิดดู
    เลขา..หน.ชิวคะนี่คือรีโมทที่จอดรถค่ะ ที่จอดรถประจำของท่านคือ B4 เลขที่ B4003 และนี่คือกุญแจห้องทำงาน  ข้าวของของคุณได้ย้ายเข้ามาในนี้หมดแล้ว   ถ้ายังมีอะไรที่ต้องการเพิ่มเติมบอกดิฉันได้ค่ะ
    ชิว..งั้นรบกวนคุณช่วยเอาถ้วยกาแฟใบนี้ออกไปที  เพราะไม่ใช่ของผม
    เลขา..ขออภัยค่ะท่านหน. (ระหว่างที่ชิวชิ่งเฉิงกำลังมีความสุขกับตำแหน่างใหม่นั้นหมอซูก็เข้ามา)
    หมอซู..ได้ข่าวว่าคุณรับตำแหน่งรักษาการแทนที่หน.ถังแล้ว
    ชิว..ใช่ เรื่องคนเรื่องงานมีการปรับเล็กน้อย  คุณก็เตรียมตัวรับตำแหน่งรองหน.ด้วย  คุณรู้ใช่มั้ย
    หมอซู..หน.ถังรู้เรื่องนี้มั้ย  และอาการของหน.ตอนนี้เป็นยังไงบ้าง
    ชิว..ไม่ค่อยดีเท่าไหร่  คงต้องรอดูอีกซักระยะนึง  คุณก็ไปดูเค้ามาแล้วไม่ใช่หรือ
    หมอซู..ผมแค่อยากรู้ว่ามีอะไรที่ผมพอจะช่วยบ้าง
    ชิว..อื้ม แผนกศัลยกรรมของเรามีคนเยอะขนาดนี้  เก้าอี้ของหน.ตัวนี้ถ้าไม่มีใครแทนที่ละก็คงยุ่งเหยิงแน่  ถูกต้องมั้ย
    ขอให้เราร่วมงานด้วยดีรองหน.ซู (ชิวยื่นมือให้หมอซูจับแต่เก้อ)
    หมอซู..ผมไม่สนใจหรอกว่าใครจะเป็นหน. และก็ไม่สนใจตำแหน่งรองหน.นี้ด้วย  ผมแค่หวังว่าคนไข้ที่อยู่ที่นี่ทุกคนจะได้รับการดูแลอย่างดี  รวมทั้งหน.ถังด้วย  คุณว่าถูกต้องมั้ย
    ชิว..เราจะดูแลหน.ถังอย่างเต็มที่โอเคมั้ย  คุณคงไม่คิดว่าในสถานการณ์แบบนี้จะมีคนเหยียบย่ำซ้ำเติมเค้าหรอกนะ  ยังมีเรื่องอะไรอีกมั้ย
    หมอซู..อจ.ถังที่ผ่านมาดีกับคุณมาก  ถ้าหากวันนี้มีการปรับเรื่องคนเรื่องงาน  และคุณจำเป็นต้องแทนที่เค้า  คุณสมควรที่จะปรึกษากับเค้าหน่อยมั้ย
    (หน.ไล่เข็นรถพาหน.ถังมาพบผอ.สวีที่ห้อง ผู้ช่วยผอ.บอกกับหน.ไล่ว่าไม่ต้องห่วงปล่อยให้ท่านทั้งสองคุยกันตามลำพัง)
    หน.ถัง..ผม....ยัง...ไม่ตาย....ทำ...ไม....ต้องหา....คนมา...แทนที่...ผมด้วย (น่าสงสารเป็นบ้า)
    ผอสวี..หน.ถังผมไม่ได้บอกว่าคุณไมใช่หน.แล้ว  แต่ดูจากสภาพร่างกายของคุณตอนนี้แล้ว  มีหลายเรื่องที่คุณไม่สามารถจัดการได้  พอดีชิวชิ่งเฉิงเข้ามาหาผมแสดงน้ำใจตรงนี้  ผมก็ว่าเหมาะดี  สามารถได้ศิษย์รักของคุณเข้ามาแบ่งเบาภาระของคุณตรงนี้  ผมว่าดีมากนะคุณคิดว่ายังไงละ
    หน.ถัง..ไม...จำเป็น...ผม...สามารถ...ทำเองได้
    ผอสวี..แบบนี้ไม่ค่อยดีมั้ง  งานของหน.แผนกศัลยกรรมมีมากมาย  แค่ประชุมกับเซ็นเอกสารก็ทำไม่ไหวแล้ว  แล้วคุณก็ยัง...
    หน.ถัง..ถ้าหากผม...ทำ..ได้ละ สามารถ..เข้าประ..ชุม..กับเซ็น..เอกสารได้ละ
    ผอสวี..แต่ว่า  คุณทำได้มั้ยละ
    หน.ถัง..แก...แล้วเรา..จะเห็นดีกัน
    ผอสวี..เอาละผมไปตามไล่เฉิงซวี่เข็นคุณกลับไปพักก่อนดีกว่า  ขอโทษนะ เพิ่งรับตำแหน่งผอ.งานยุ่งมากเลย  แล้วผมจะไปเยี่ยมคุณ
    หน.ถัง..คุณ..รอ..เดี๋ยว  ชิว..ชิ่งเฉิง..สมรู้..ร่วมคิดกับ..คุณ..แกล้งทำให้..หลิว..ซินผิง..อาการหนักใช่มั้ย  ทำให้ท่านปธน.กล่าวโทษผม
    ผอสวี..ไม่มีคำตอบครับ
    หน.ถัง..สารเลว
    ------------มีต่อค่ะflowerflowerflowerflowerflowerflower

จากคุณ : พี่ R - [ 21 ก.ย. 49 23:45:36 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | PanTown.com | BlogGang.com