Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

จะทำยังไงกับนิตยสารดนตรีสากลดี

ยอมรับว่าเสียใจมากๆจากที่ได้อ่านกระทู้c4877535เรากำลังจะไม่มีหนังสือข่าวสารดนตรี(ที่เป็นสาระดนตรีจริงๆ)ให้อ่านกันแล้ว มันจะไปไม่ไหวแล้วจริงๆเหรอครับดนตรีสากลบ้านเรา
       ผมคิดว่าการปลูกฝังค่านิยมเรื่องเกี่ยวกับรสนิยมการฟังดนตรีของเด็กวัยรุ่นสมัยนี้มันห่วยจริงๆครับ วัยรุ่นเดี๋ยวนี้แทบจะไม่รู้จักงดงามในเสียงดนตรี ส่วนหนึ่งมาจากการครอบงำสื่อที่น่ากลัวของค่ายเพลงใหญ่ๆ ดีเจวัยรุ่นบ้านเราเปิดเพลงแบบสั่งได้พูดแต่เรื่องไร้สาระตลอดเวลาการทำงานผมไม่คิดว่าดีเจพวกนี้มันจะรู้เรื่องดนตรีมากไปกว่าคนที่เล่นกระทู้ในห้องนี้ด้วยซ้ำ
         วงการดนตรีบ้านเรามันการเป็นธุรกิจล้วนๆไปแล้วล่ะครับ จะมีเด็กสมัยนี้สักกี่คนที่จะรู้จัก เดอ บีทเทิ่ล,ควีน,เลด เซปพลิน,พิงค์ ฟลอยด์ ที่จะสามารถสัมผัสดนตรีที่งดงามเลิศเลอและพูดอย่างอื่นนอกจากคำว่า"เนื้อเพลงมันโดน""มือกีต้าร์ต้องเท่ มือกลองต้องหล่อ"
          ผมเป็นอาจารย์ฝึกสอนมาพักนึงเห็นเด็กเดี๋ยวนี้มันซื้อแต่หนังกอดซิปดารา หนังสือพระเอกหนังเกาหลีถาม เรื่องฟิลม์ เรื่องกลอฟ์ไมค์มันรู้มันรู้หมด แต่อย่าไปถามเรื่องที่มีสาระกับมันเลยครับมันไม่รู้เรื่อง หนังสือที่ดีๆในบ้านเรามันก็เจ้งเพราะเยาวชนซึ่งเป็นประชากรส่วนใหญ่ของประเทศไปหลงมัวเมาแต่เกมส์ นิยมของฉาบฉวย ชอบอะไรง่ายๆตื้นๆเบื่อหน่ายเร็ว เจ้าอารมณ์
          สุดท้ายอยากว่าจะเป็นกำลังใจให้ทีมงานที่ทำนิตยสารดีๆทุกคนครับผมซื้อแน่ๆอย่าเพิ่งท้อแท้ครับจะเป็นส่วนหนึ่งที่จะทำให้นิตยสารดีๆอยู่รอดในยุคมืดของดนตรีครับ

แก้ไขเมื่อ 15 พ.ย. 49 00:11:20

จากคุณ : นัมเบอร์เทน - [ 14 พ.ย. 49 23:56:04 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom