Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

Cafe' 29 ธค.49 ความฝันหรือความจริง

ก่อนอื่นต้องขอแสดงความยินดีกับคาเฟ่เมื่อวานของติ่งนะครับ ที่พังกระจุย แสดงว่าพวกเรายังครึกครึ้นกันอยู่ดี อิอิ

เอาล่ะ .. เข้าเรื่อง ..

ผมมีน้องคนหนึ่งที่เค้ามีความฝันอยากเป็นนักร้องมากๆ เคยไปประกวดพวก The Star อะไรพวกนี้ด้วย
    แต่ก็ไม่ได้เข้ารอบอะไร นี่ก็ว่าจะไปเรียนร้องเพลง .. คือก็เห็นมานานแล้วล่ะ ว่าน้องเค้าชอบร้องเพลงมากๆ

เมื่อวานนี้ น้องเค้ามาปรึกษาว่าเค้าอยากลาออกจากงานไปร้องเพลงกลางคืน เงินมันดีไหม อะไรเวิร์คไหม
    ผมก็รีบสะกัดดาวรุ่งด้วยความห่วงน้องเลยว่า มันได้ไม่เยอะนะ คืนนึงร้องชั่วโมงครึ่ง ก็ได้ 500 เอง
    (อันนี้ก็แล้วแต่ร้านด้วยแหละ ไม่มีกฎตายตัว แต่ถ้าไม่มีชื่อเสียง หรือเป็นมือใหม่ ไม่เชี่ยว จะได้ค่าจ้างถูก)
    แล้วเราจะเล่นได้ซักกี่ที่กันเชียว อีกอย่าง เค้าไม่ค่อยรับนักร้องคนเดียวหรอก เค้ารับกันเป็นวง

อีกอย่างมันไม่แน่นอน ถ้าไม่ใช่วงเจ๋งจริงๆ ที่เค้าจะจ้างอยู่ได้นานๆ บางวงเล่นได้สัปดาห์เดียว
    หรือแค่เดือนสองเดือน แล้วก็ต้องหาที่ใหม่แล้ว แล้วสัปดาห์นึงก็คงไม่ได้เล่นทุกวัน เค้าก็จะเวียนวงกันไป
    ค่าใช้จ่ายต่างๆ จะพอเหรอ พวกนักดนตรีต่างๆ เนี่ย ที่เป็นนักดนตรีกลางคืนอย่างเดียว เค้าก็วิ่งรอกกันน่าดูเลย
    (อันนี้ไม่เหมือนวง fab ของพี่ๆ นะ เพราะนี่เล่นสนองความอยากอย่างแท้จริง ฮ่า ฮ่า ฮ่า แล้วก็มีงานการกันอยู่แล้วด้วย)

เค้าก็บอกว่าเค้าเองก็มีครอบครัวมีพ่อมีแม่มีน้องที่ต้องรับผิดชอบอยู่ เค้าก็ลังเลอยู่ว่าจะยังไงดี
    แต่เค้าเองก็อยากทำตามความฝันของเค้า ผมก็ยินดีนะ ที่น้องมีความฝัน แต่ว่าบางทีความฝัน มันก็เป็นเครื่องมือหล่อเลี้ยงชีวิต
    ไม่ได้เอาความฝันมาทำให้ตามฝัน มีน้อยคนมากที่ฝันอะไรแล้วได้ตามฝันอย่างแท้จริง

ผมเองก็เคยฝันอยากออกเทปเหมือนกัน แต่ทำไปทำมารู้ว่า ภาระทางครอบครัวทำให้เราเดินตามความฝันไม่ได้
    พี่ๆ ก็คงเห็นว่าผมก็ชอบไปแจมกีต้าร์นั่นๆ นี่ๆ แค่นี้ผมก็มีความสุขแล้วครับ (ถึงแม้จะล่มซะบ่อย กรั่กๆๆๆๆ)

ผมก็บอกน้องว่า เอาไปคิดดีๆ นะ
    อยู่ในความฝันน่ะ มันอิ่มทิพย์ ไม่ต้องกินข้าวยังอยู่ได้เลย ยังอิ่มเองได้เลย แต่ตื่นมาแล้ว หิวชิกหาย ต้องหาข้าวมาลงท้อง

ตอนนี้อยากให้เอาความฝันมาหล่อเลี้ยงกำลังใจก่อนก็แล้วกัน
    ถ้าพุ่งไปเลยตอนเราไม่พร้อมเนี่ย มีแต่จะเจ็บตัว

พี่ๆ ว่าผมทำถูกไหมครับ
    (.. ")

ปล.ในรูปคือของขวัญของน้องที่ผมไปถ่ายงานรับปริญญาให้อ่ะครับ ถูกใจจริงๆ
    กรั่ก กรั่ก กรั่ก

จากคุณ : กึ่งยิงกึ่งผ่าน - [ 29 พ.ย. 49 01:33:32 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom