Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

+++บีเทิ่ลส์คาเฟ่ 11 มกราคม 2550 ...ความฝันในวัยชรา...+++

เมื่อวันก่อนนู๊นผมนั่งดูช่องดิสคัฟเวอรี่ครับ.....

เขาเอาเรื่องของ สตีฟ ฟอสเซ็ท กับ ริชาร์ด แบรนสัน มาออกอากาศ
    ดูแล้วตระหนักจริงๆครับว่าคนเรานั้นถ้ารู้สึกว่า young at heart
    มันก็จะ young at heart จริงๆ......

เรียกว่าจะแก่แค่ไหน..ขอเพียงให้ใจสู้ก็เป็นพอ.....

2 คนนี้ไม่ใช่คนเดินดินกินข้าวร้านเรือเหาะอย่างพวกเรานะครับ
    แต่ทั้งคู่เป็นมหาเศรษฐีรวยสะดือปลิ้นพอๆกับคุณทักษิณเลยก็ว่าได้.....

ฟอสเซ็ทเป็นเศรษฐีชาวอเมริกันที่ชอบความท้าทาย
    ส่วนแบรนสัน....คนนี้รวยไม่มากไม่มายครับ...
    แค่เป็นเจ้าของ virgin airline แค่นั้นเอง..แหะ..แหะ..

กิระดังที่ได้สดับมา....
    ทั้งคู่เป็นคู่แข่งกันครับ...
    เพราะทั้งคู่บ้าบอลลูน...และลงสนามแข่งแย่งกันเป็นหนึ่งอยู่บ่อยๆ

ไอ้กระผมก็ไม่รู้หรอกครับว่าบอลลูนเค้าแข่งกันยังไง
    เดาว่าคงใช้การบังคับทิศทาง และตัดสินกันจนเข้าเส้นชัย

แข่งกันจนกลายเป็นเพื่อนรักกันเลยว่างั้นเหอะ....

แล้ววันหนึ่งทั้งคู่ก็ร่วมมือกันสานความฝัน
    เขาทั้งคู่มีฝันร่วมกันอยู่อย่างนึงครับ
    ฝันที่ว่าก็คือ....การบินรอบโลกโดยไม่หยุดพัก

ฟอสเซ็ท และ แบรนสัน ร่วมกันวางแผนนานนับปี
    เขารวบรวมทีมวิศวกรระดับหัวกระทิ...นักออกแบบเครื่องบินระดับอ๋อง
    และทีมงานช่างเทคนิคที่มีประสบการณ์มากที่สุด
    จนได้เครื่องบิน global flyer ออกมา

ไอ้เครื่องบินชื่อประหลาด (และหน้าตาประหลาด) เครื่องนี้แหละขอรับ
    จะเป็นพาหนะที่นำฟอสเซ็ทให้ได้จารึกชื่อลงประวัติศาสตร์โลก

หลังจากการทดสอบซ้ำแล้วซ้ำเล่า....
    และแล้ววันที่รอคอยก็มาถึง....

ฟอสเซ็ทในวัย 60 กะรัตเต็ม (อ่อนกว่าป๋าวิวิดของพวกเราซะอีก...หึหึหึ...)
    จะเป็นคนที่ทำการบินครับ....บินแบบนันสต็อปรอบโลก.....

ส่วนแบรนสันเพื่อนซี้จะนั่งอยู่ในเครื่องบินสังเกตการณ์
    ที่จะบินไปเป็นเพื่อนกับเจ้า  global flyer

ไอ้เจ้าเครื่อง global flyer มันเป็นเครื่องบินที่นั่งได้คนเดียวครับ

อย่าสงสัยนะครับว่าฟอสเซ็ทจะกิน...จะนอนยังไง....
    เขามีคอมฟอร์ต 100 เอาไว้ขับถ่ายครับ
    การนอน...เขาก็จะนอนเป็นช่วงๆ 3-5 นาที
    โดยจะตั้ง ออโต้ ไพล็อท และตั้งนาฬิกาปลุกเอาไว้

ส่วนเรื่องกิน...มีเพียง นมแบบไดเอ็ทเอาไว้ยาใส้เท่านั้นเองครับ

ฟอสเซ็ททำเสียวตั้งแต่ เทคออฟ
    เพราะเครื่องดันลดระดับลงเพียงแค่ไม่กี่วินาทีหลังยกตัวขึ้น
    แต่ท้ายสุดการเอาเครื่องขึ้นก็ผ่านไปได้ด้วยดี

ส่วนแบรนสันและทีมงาน ก็กระโดดขึ้นเครื่องตามไปอีกลำ

ภาพบางช่วงที่ผมเห็นใจจอทีวี
    เป็นภาพที่ดูผ่านกล้องที่ติดไว้ตรงหน้าแบรนสัน
    มีอยู่ช่วงนึงระบบนำร่องขัดข้อง.....
    สีหน้าแบรนสันเห็นได้ชัดว่า “หน้าไม่ดี” เลยครับ

ทีมงานพยายามช่วยแก้ปัญหา
    ก่อนที่ระบบจะกลับมาใช้ได้เองอีกครั้ง
    ซึ่งเขาเดากันว่าต้นเหตุเป็นเพราะไฟฟ้าสถิตย์

เมื่อบินมาได้ครึ่งทางก็เกิดปัญหา
    เพราะน้ำมันที่ตอนแรกคำนวณไว้อย่างดิบดีทำท่าจะไม่พอ
    (มารู้ตอนหลังว่ามันรั่วออกทางรูระบายอากาศ)

ฟอสเซ็ทต้องใช้ “ลมแอตแลนติค” ช่วยดันเครื่องไปข้างหน้า
    เพื่อประหยัดน้ำมันให้ถึงจุดหมายปลายทาง

ซึ่ ง เ ข า ทำ สำ เ ร็ จ ข อ รั บ.......

เขาใช้เวลาทั้งหมด 67 ชม. กับอีก 1 นาที
    ทำสถิติบินรอบโลกโดยไม่ได้หยุดพัก...

แบรนสันและทีมงานมารับฟอสเซ็ทที่รันเวย์
    ก่อนจะสวมกอดและเปิดแชมเปญฉลอง.....

เขาทั้งคู่พิสูจน์ให้โลกรู้ครับว่า
    ไม่มีใครแก่เกินที่จะเดินตามความฝัน

////////////////////////////////////////////////////////

คุณๆที่รักของกระผมละครับ
    มีฝันอะไรไว้ในยามเฒ่าชะแรแก่ชรามั่งรึยัง

ผมฝันอยากมีเกสท์เฮ้าส์เล็กๆสักแห่งครับ
    ทำที่พักราคาไม่แพงให้นักเดินทางอย่างคุณเด็บบี้ คุณโยชิโกะ

มีร้านกาแฟเล็กๆให้คนชอบกาแฟได้นั่งจิบ
    ชงขายบ้าง...ชงกินเองบ้าง......มีรายได้เล็กๆน้อยๆ

ปลูกต้นไม้พอร่มรื่น...ปลูกผักสวนครัวไว้กินเองซักหน่อย
    มีมุมหนังสือให้นักเดินทางได้ปล่อยอารมณ์....

เลี้ยงหมาตัวโตๆ...เอาไว้คุย ไว้แหย่เล่นยามว่าง....

แค่นี้ก็คงใช้เงินเป็นล้านละครับ....เฮ้อออ......

ความฝันยิ่งแก่...บางครั้งก็ยิ่งหอมหวานนะครับ....

ขอความแก่และสุขภาพที่ดีจงอยู่คู่กับคุณๆที่รักของผมทุกคนครับ

แก้ไขเมื่อ 11 ม.ค. 50 09:57:47

จากคุณ : Toom McCartney - [ 11 ม.ค. 50 09:55:07 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom