Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

+++บีเทิ่ลส์คาเฟ่ 12 มกราคม 2550 ...ไอสครีมที่รัก...+++

คุณๆชอบไอสครีมกันรึเปล่าครับ
    กระผมละ....ชอบนัก....เจอเป็นเดินรี่เข้าใส่
    กินมันทุกรส ทุกประเภทแหละครับ...กินได้ไม่มีเบื่อ

สมัยเรียนอยู่บางแสนมีไอสครีมเจ้าอร่อยขายอยู่หน้ามอ.
    เป็นไอสครีมกระทิครับ...ชื่อว่าไอสครีมฟ้าไทย...
    เขาทำได้หวาน มันส์ หอมอร่อยมากกกกกก......

ไอสครีมมันมีวิวฒนาการของมันนะครับ
    ตอนเด็กๆเคยกินไอสครีมตามงานวัด
    เขาทำแบบชาวบ้าน ชาวบ้าน จริงๆ
    คือ...มาเป็นแท่งยาวๆ...ต้องเอามีดหั่น
    แล้วก็เอาไม้เสียบเข้าไปกลางแท่ง

ประมาณว่าเป็นไอสครีมแบ่งขาย...ว่างั้นเหอะ...

โตขึ้นมาหน่อยก็ไปกินตามร้านครับ
    ในยุคที่ผมยังกระเตาะ....ถ้าอยากเท่ห์ต้องไปทีนี่เลยครับ
    “ศาลาโฟโมสท์” อยู่ตรงหัวมุมอนุสาวรีย์ฝั่งที่จะมุ่งหน้าไปสะพานควาย

ไล่มาจนถึงยุคขึ้นห้าง.....
    คราวนี้มาเป็นแถบเลยครับ......แบรนด์ดังๆทั้งน้านนนน
    ทั้งสเวนเซ่น ทั้งบาสคิ้น ร้อบบิ้น ทั้งฮาเก้น ดาส.....
    โห....จัดโปรโมชั่นเรียกลูกค้ากันคึกคัก....

ยังไม่นับ “อมแล้วดูด” ของวอลล์
    ที่ขายกันแบบถึงกระไดบ้านในรูปแบบของรถไอสครีม
    แถมยังมีไอสครีมซาเล้งแบบชาวบ้านมาร่วมด้วยช่วยกันอีกแรง...

อย่าดูถูกไอสครีมซาเล้งนะขอรับ
    เดี๋ยวนี้อย่างต่ำๆต้องมีสิบบาทครับ
    มีเครื่องเคียงประเภทลูกชิด ข้าวเหนียว มันเชื่อม ถั่วแดง
    เอาใส่เข้าไปในขนมปังผ่าซีก ยัดไอสครีมลงไป
    ราดด้วยนมสดซ้ำไปอีกที...โห...สวรรค์ครับ

อยู่เมืองร้อนจะมีอะไรวิเศษไปกว่าไอสครีมอีกเล่า....

แต่กว่าจะเป็นไอสครีมเหมือนทุกวันนี้ไม่ใช่ง่ายๆนะครับ

ในปี คศ.1640 เกิดมีนักเลงดีที่ชื่อ เจอรัล ทิสแซ็ง
    ไอ้หมอนี่ไม่ใช่ฝรั่งขี้นกธรรดา ธรรมดานะครับ...
    เพราะพี่แกเป็นหัวหน้าเชฟประจำตัวพระเจ้าชาร์ลที่หนึ่งแห่งฝรั่งเศส

วันดีคืนดีพี่แกก็คิดสูตรขนมหวาน
    ที่มีส่วนประกอบของ นม หรือ ครีม ที่เป็นน้ำแข็ง

ว่ากันว่านั่นคือปฐมบทของไอสครีมครับ......

แต่ก็ยังกินกันอยู่ในวงแคบๆ
    กินกันเฉพาะในราชวงศ์ ในหมู่ขุนนาง หรือคหบดีเท่านั้น
    คนธรรมดาเดินดินกินแฮมเบอร์เกอร์อย่าง นายจอห์น นางแมรี่ ไม่ได้แอ้มหรอกครับ

จำเนียรกาลผ่านมาจนถึง คศ.1851 เกิดจุดหักเหของไอสครีมขึ้นจนได้
    เพราะนายเจค็อบ ฟัสเซลล์ หนุ่มเมืองมะกันแกค้นพบสูตรเด็ดครับ
    แกพบวิธีรักษาสภาพของครีม (หรือนม) ด้วยการแช่แข็ง
    แล้วนำไปผสมน้ำตาลปรุงรสชาดให้อร่อยขึ้น

เมื่อเอาไปให้คนโน้นคนนี้ชิม...ก็มีแต่คนยาหอมบอกว่าอร่อยเหาะ....

ผมในฐานะคนชอบไอสครีมขอคารวะนายเจค็อบไว้ ณ ที่นี้
    โทษฐานที่อยู่ไม่สุข คิดค้นไอสครีมเป็นมรดกให้กับโลกใบนี้.....

ส่วนไอสครีมโคน.....
    ที่ตักไอสครีมไปวางไว้ในขนมปังกรอบรูปกรวย
    เป็นการคิดค้นของหนุ่มอิตาเลี่ยนครับ
    ไอ้หมอนี่ชื่อแซ่ว่า อิตาโล มาซิโอนี่
    แกประยุกต์ออกมาในปี คศ.1904 ครับ

มีร้านไอสครีมร้านอร่อยอยู่ร้านนึง
    ที่หากผ่านไป..ผมอยากแนะนำให้ไปลองชิมดู
    ร้านนี้อยู่ที่หัวหินครับ.....ชื่อ อิล เจลาโต้ อิตาเลียโน่

แปลว่า”ร้านไอสครีมอิตาเลี่ยน” อะไรเทือกนั้น

หาไม่ยากครับ
    จากแยกไฟแดงตรงสถานีตำรวจ
    คุณๆที่รักต้องมุ่งหน้าไปทางชายหาด
    ไปประมาณไม่ถึงร้อยเมตรหรอกครับ
    ร้านจะเป็นตึกแถว....อยู่ในทางขวามือของคุณๆ

ราคาค่อนข้าแพงครับ
    แต่คิดซะว่าเราคงไม่ได้กินกันทุกบ่อย......

ไอสครีมเป็นอีกนวัตกรรมหนึ่งของโลก
    ที่สร้างความสุขให้กับมวลมนุษย์ครับ....
    ไม่เว้นว่าคุณๆจะเป็นเด็กตัวเล็ก หรือ ผู้ใหญ่ก็ตามที....

/////////////////////////////////////////////////////////////////////////////

คุณๆที่รักของกระผมละครับ
    ชอบกินไอสครีมรสไหนกันบ้าง........

จากคุณ : Toom McCartney - [ 12 ม.ค. 50 09:40:27 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom