Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

20 อันดับอัลบั้มเพลงนอกกระแสปี 2006 ภาคแรก

ต้นปี 2006 ผมบอกใครต่อใครว่าปีนี้
    วงการเพลงไทยถึงจุดเปลี่ยน
    ด้วยเหตุผลว่ามันเปลี่ยนทุกทุก 6 ปี
    นับจากปี 2000 จาก smallroom001 และ fat radio
    นับจากปี 1994 จากการมาของ crub และ modern dog
    และถ้านับย้อนไปอีก
    นับจากปี 1987 จากเพลงจิ๊กโก๋อกหัก ของอัสนี วสันต์
    นับจากปี 1981 จากการมาของดิอินโนเซนท์
    นับจากปี 1975 จากการมาของชาตรี
    เก่ากว่านี้ผมไม่แน่ใจ แต่ว่าน่าจะเป็น ยุคดิอิมพอสซิเบิ้ล ยุคสุเทพ-ธานินทร์ แล้วก็ยุคสุนทราภรณ์
    เรื่องนี้คุยกันยาวครับ
    เอาเป็นว่า ปลายปี 2006 ผมสรุปว่าผมคิดผิด
    และอัลบั้มที่น่าสนใจในปีนี้ ก็น้อยซะจนกว่าผมจะรีดมาได้ 20 อัลบั้ม
    แต่ ผมยังเชื่อในพลังของความขี้เบื่อของวัยรุ่นอยู่
    กอปรทฤษฎีไม้กระดก (critical mass) ของประภาส ชลศรานนท์
    ผมรอคอยเจ้าลิงตัวนั้นอยู่ครับ
    ปลายปี 2006 ผมได้รู้จัก my space จากคำแนะนำของในห้องนี้คนหนึ่ง
    ยังครับ มันยังไม่เปรี้ยงในบ้านเราจริงจังซักที
    ก็ไม่แน่ ปี 2007 อาจจะถึงจุดแล้วก็ได้

ปีนี้มาช้าไปหน่อยครับ
    ขออำภัย
    มาช้ายังดีกว่าไม่มาครับ มอสว่าไว้
    ก็รับฟังทุกความคิดเห็นเหมือนเดิม
    ถ้าปีนี้ยังมีอัลบั้มดีดีอยู่
    ปีหน้าก็จะเขียนต่อครับ

จากคุณ : เลเล่เล้ - [ 7 มี.ค. 50 17:36:58 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom