CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

โหวต: The Who- tales: Tommy or Quadrophenia

Tommy (1969) (0 คน)
      Quadrophenia (1973) (1 คน)
      Lifehouse -ไม่ได้ออกในนาม the who แต่เป้น compilation ของ Pete Townsend (0 คน)

จำนวนผู้ร่วมโหวตทั้งหมด 1 คน

0.00%
     100.00%
     0.00%

ระหว่างสองผลงาน Concept Album ที่บอกเรื่องราวจากความคิดของ Pete Townsend

คุณชอบเรื่องราว ของ เด็กชาย ที่ หูหนวก โง่ ตาไม่เห็น แต่ เขาคือ พ่อมดแห่งเกมตู้พินบอล อย่าง ด.ช.Tommy และคำคร่ำครวญของเขา: See me feel me touch me heal me ใน Tommy

หรือ

เรื่องราวของตัวตนและการมองสิ่งรอบข้าง ของ เด็กแว้นท์ จากเกาะอังกฤษ ในกลางยุค 60's ไว้ผมทรงม๊อด อย่าง นายจิมมี่ กับตรอก Quadrophenia ที่เขาประกาศว่า Mods is dead จากการทิ้ง scooter ลงหน้าผา Dover อันลือลั่น! ใน Quadrophenia

หรือจะชอบอัลบั้มที่แท้งไปแล้ว อย่าง Lifehouse เรื่อง ที่ Pete Townsend ภูมิใจนักภูมิในหนา และหวังจะอลังการงานสร้าง แบบ ดาวล้านดวง (แต่ต้นสังกัด กับคนอื่นในวงไม่เล่นด้วย!) จนเจ้าตัวต้องรวบรวมเข็นออกมา กลายเป็น compilation ในนามตัวเอง

(แต่เคราะห์ดี การแท้งครั้งนั้น ทำให้เกิดอัลบั้ม who's next เสียแทน อัลบั้มที่ หลายๆคนชอบ แต่ตา Pete ไม่ชอบ! แถมยังวีนกลับด้วยว่า 'Lifehouse พ่อทุกสถาบันโว้ย!' )

เอาล่ะครับ ระหว่าง เด็กชายผู้ไม่เหมือนใคร อย่าง Tommy และ แว้นท์ม๊อด ยุค 60's อย่าง นาย Jimmy

คุณชอบใคร

ถ้าถามผม ผมชอบ ความอลังการและเพลงที่โดน อย่าง Tommy นะ

แต่ถ้าถามถึงแนวคิด และเรื่องราว concept การเล่าเรื่อง ผมชอบ Quadrophenia น่ะครับ

เอาล่ะครับ ระหว่าง เด็กชายผู้ไม่เหมือนใคร อย่าง Tommy และ แว้นท์ม๊อด ยุค 60's อย่าง นาย Jimmy

คุณชอบใคร?

ป.ล. The who sell out ไม่นับนะครับ เพราะงานนั้นเขาไม่ได้ทำเป็น เรื่องราวแบบสองอัลบั้มข้างต้น เพียงแต่พวกเขานำเสนออัลบั้มชุดนั้นในรูปแบบของรายการวิทยุ มีเพลง มีจิงเกิ้ล มีเพลงโฆษณา แค่นั้นเองครับ (แต่ชุดนั้นผมชอบนะ ไอเดียการนำเสนอ ครีเอทดี)

แก้ไขเมื่อ 11 มี.ค. 50 06:08:34

จากคุณ : Brad Pitt - [ 11 มี.ค. 50 06:06:04 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | PanTown.com | BlogGang.com