Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ดู MV นี่แหละคือความเสียใจ นึกถึง fwd mail เรื่องนึง

พึ่งจะได้ดูวันนี้ในเว็บ เศร้ามากแต่รู้สึกคุ้นๆ
    พล็อตเรื่องเหมือนเคยอ่านมาก่อนในเมล์ที่เราชอบมาก
    แล้วเซฟเก็บไว้ ลองเอามาให้เพื่อนๆ อ่านดูนะครับ

---------------

ผม ชื่อ แทน เรียนปี 3 อยู่มหาลัยแห่งหนึ่ง ผมต้องทำงานไปเรียน ไป
    เพราะพ่อแม่ผมเสียชีวิตโดยอุบัติเหตุเมื่อปี ก่อน
    ตอนนี้ผมจึงเหมือนอยู่ตัวคนเดียว ตั้งแต่พ่อแม่ผม เสีย
    ผมก็เงียบมาตลอดไม่ค่อยคุยกับเพื่อนคนไหน เลย

ส่วนเธอชื่อ ซี .......... ซีเป็นลูกคนรวย เรียนปี 3 เหมือนผม
    และ คณะเดียวกับผม
    โดยความคิดของผมแล้วนั้นลูกคนรวยส่วนมาก จะชอบทำตัวเว่อร์ แต่
    สำหรับซีแล้วเธอไม่ใช่ซีเป็นคน เรียบร้อย ร่าเริง เรียนเก่ง
    แล้วยังเป็นที่รักของ เพื่อนๆด้วย ซึ่งต่างกับผมราวฟ้ากับดิน
    ผมแอบมองซีมา ตลอดตั้งแต่เข้ามาเรียนปี 1
    แต่ตอนนี้ผมคงไม่มีเวลาคิด เรื่องนั้นแล้ว ตั้งแต่พ่อแม่ผมเสีย
    ผมก้อไม่ค่อยมี เวลาอยู่กับเพื่อนๆเลย
    ดังนั้นเลิกฝันถึงซีไปได้เลย ครับ

เช้าวันนึง เข้าเรียนคาบ แรก อาจารย์สั่งให้ทุกคนนำงานที่สั่งมาส่ง
    ผมไม่รู้ เรื่องเลยว่าอาจารย์สั่งงานตอนไหน
    สงสัยสั่งตอนที่ผม แอบหลับในห้องเรียนมั้ง ผมทำอะไรไม่ ถูก

“แทนๆเสียงผู้หญิงเรียก ชื่อผม ผมหันไปมอง ซีเป็นคน เรียก

ซีพูดต่อว่า “ซีทำรายงาน มาให้ซีรู้ว่าแทนไม่ได้ทำมา
    เพราะเมื่อวานแทนหลับใน ห้องเรียนตอนอาจารย์สั่งงานพอดี”
    พอพูดเสร็จซีก้อวาง รายงานไว้บนโต๊ะ แล้วก้อเดินกลับไป
    หลังเลิกเรียน ผม เดินเข้าไปบอก ขอบคุณซี แต่ซีพูดกลับมาว่า
    “เปลี่ยนจาก คำขอบคุณเป็นข้าวมื้อ
    เที่ยงได้มั้ย ค่ะ“
    ผมดีใจไม่คิดเลยว่าผมจะมีโอกาสได้นั่งกินข้าวกับ ซี
    ผมเลยตอบกลับไปว่า “ได้ ครับ”
    หลังจากนั้นเราก้อเดินไปกินข้าวที่โรงอาหาร ของมหาลัย
    เธอดูเรียบร้อยมากเวลาทาน ข้าว

พอทานเสร็จ ซีก้อพูดขึ้น มาว่า “ซีรู้นะ ว่าแทนไม่ค่อยรู้เรื่อง
    ไม่ค่อยมีเวลา ทบทวนเรื่องที่เรียนไป เอาเป็นว่าเวลาแทนว่าง
    ซีจะติว ให้แทนดีมั้ย”
    ความหวังดีจากหญิงคนนึงที่ผมเคยแอบมองมา ตลอดนั้นมันเป็นความรู้สึกที่บอกไม่
    ถูก หลังจากวันนั้น ผมกับซี ก็จะมานั่งติวหนังสือกันทุกวัน
    จนเรียนจบมหา ลัย ผมก็มีบริษัทมารับเข้าทำงาน 2 บริษัท
    บริษัทแรกทำ งานในกรุงเทพ ส่วนอีกบริษัททำงานที่ระยอง
    ผมปรึกษากับ ซีว่าจะเลือกบริษัทไหนดี ซีบอกว่า “ตามใจแทนเถอะ
    ชีวิต เป็นของแทนนะ”
    ผมได้ยินดังนั้นผมก้อไม่ลังเลที่จะเลือก ทำบริษัทที่ระยอง
    ถึงผมจะต้องไปทำที่ระยอง แต่มันเป็น อนาคตที่ดีสำหรับผม
    ผมไปทำงานอยู่ที่ระยอง 1 อาทิตย์ ผมจะโทรหาซี 2-3 ครั้ง 1
    เดือนผมจะเข้ากรุงเทพ 1-2 ครั้ง

เวลาผ่านไป 4 ปี ผมได้ ย้ายเข้ามาทำงานในกรุงเทพ
    เพื่อมารับงานในตำแหน่งผู้ จัดการบัญชี พอผมมาถึงกรุงเทพ
    ทางบริษัทให้ผมลาพักร้อน ได้1 อาทิตย์
    ผมจึงตัดสินใจชวนซีไปเที่ยวเป็นครั้งแรก ผมโทรเข้ามือถือซี
    ผมชวนเธอไปที่สวนสามพราน เพราะซีชอบ ดอกไม้ ซีตอบกลับมาว่า
    “จริงหรือแทน ซีไม่เคยไปไหนกับ ใครนอกจากพ่อและแม่เลย
    แทนจะพาซีไปวันไหนค่ะ” ผม บอกกลับไปว่า “พรุ่งนี้โอเคมั้ย
    พาไปเที่ยวเสร็จแล้วซี ไปดูคอนโดเป็นเพื่อนแทนหน่อยนะ
    แทนจะซื้อคอนโดใกล้บ้าน ซี” ซีตอบมาว่า ”ได้ค่ะ แล้วเจอกันนะค่ะ”
    เช้าวันรุ่ง ขึ้นผมไปรับเธอที่บ้าน
    หลังจากนั้นผมก้อนั่งรถแท็กซี่ ไปสวนสามพราน
    ระหว่างที่ดูดอกไม้นั้นซีดูมีความสุข มาก
    ครั้งนี้เป็นครั้งแรกที่ผมได้สัมผัสมือซี หลังจาก ที่คุยกันมานานถึง
    6 ปี

พอบ่ายผมก้อไปดูคอนโดที่ อยู่ใกล้บ้านซีที่สุด
    แล้วก้อเซ็นสัญญาซื้อผ่อนทันที ตกเย็นซีชวนผมไปบ้านของเธอ ซีบอกว่า
    “คุณพ่อของซีอยาก เจอแทนค่ะ เลยให้ซีชวนแทนมาทานข้าวที่บ้าน”
    ผมไม่ปฎิเส ธครับ พอไปถึงบ้านนั่งลงที่โต๊ะ
    คุณพ่อของซีดูเป็น ผู้ใหญ่มาก ท่านพูดขึ้นมาว่า “เธอเองหรือชื่อแทน
    ซี เล่าให้พ่อฟังอยู่บ่อยๆ ซีบอกกับพ่อว่า เธอเป็นคนขยัน
    ว่าไงสนใจมาทำงานกับพ่อมั้ย มาทำที่บริษัทพ่อ” ผมอึ้งไม่คิด เลย
    ว่าท่านจะพูดกับผมแบบนี้
    ผมรู้สึกดีใจตอนนี้ผมรู้สึกเป็นส่วนนึงในชีวิตของซียัง
    ไงไม่รู้ครับ ผมตอบตกลงทันที

หลังจากวันที่ผมไปบ้านซี 2 วัน ผมก้อเริ่มงานในบริษัทของพ่อ ซี
    ตำแหน่งที่ผมได้เข้ารับคือตำแหน่ง ผู้จัดการฝ่าย บัญชี
    งานส่วนใหญ่จะใช้สมองซะมากกว่า หลังจากนั้นก้อ ว่าง
    วันนึงพ่อของซีก้อเดินมาที่โต๊ะทำงานผมแล้วก้อบอก ว่า “แทนถ้าว่าง
    ก้อพาซีไปเที่ยวก้อได้นะ พ่อฝากดูแลซี ด้วย ผมตอบตกลงไป

ผมและซีใน เวลานี้มีความสุขที่สุด ผมมีเวลาให้ซีมากขึ้น
    แต่พอผม ว่างมากขึ้น ผมก้อพูดกับซีว่า “ซี.... แทนเบื่อแล้ว
    แทนอยากทำงาน แต่ไม่ได้หมายความว่าแทนเบื่อซีนะ
    แทนจะ รับงานตรวจสอบบัญชีจากบริษัทอื่นมาทำด้วยนะ ซีเห็นด้วย มั้ย”
    ซีตอบกลับมาว่า “ถ้ามันเป็นความต้องการของแทน ซี ก้อเห็นด้วย”
    ผมก้อรับงานจากบริษัทอื่นเข้ามา ทำ
    เวลาว่างที่ผมเคยมีให้ซีก้อค่อยๆหมดลง ไป
    ตอนนี้ผมรู้แล้วว่าผมจะต้องพยายามทำงานให้มากเพื่อ ที่จะเทียบเท่าหรือใกล้เคียง
    ซีมากขึ้น ตอนนี้มันยังไม่ ถึงเวลาที่ผมจะบอกว่ารักเธอ
    แต่ในใจแล้วผมรู้สึกได้ อย่างไม่ต้องสงสัยแล้วว่าซีคือคนที่ผมอยากอยู่ ด้วย

จากคุณ : เทพแห่งความฝัน - [ 24 เม.ย. 50 22:03:39 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom