Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

Metal Mag. เล่มใหม่ออกมาแล้ว! ผมมีข้อคิดเห็นครับพี่อนุสรณ์

หน้าปก "แรงฤทธิ์กายสิทธิ์มังกร" (Dragonforce)

1. ผมชอบปกมันแบบด้าน มากกว่าปกมันแบบใสครับพี่

2. ผมคนยุค 80 ต้นๆเลยติดกับรูปแบบเฮฟวี่เก่าๆ (หรือใหม่ๆแต่รับอิทธิพลจากของเก่ามาเยอะ) ฉบับนี้ก็ชอบ Dragonforce, saxon, grave digger, vicious romours, sodom แต่ฉบับนี้ริวิวแนวเดธ/บรูทัลเยอะจังนะพี่ แฮะๆ

3. อยากให้พี่หามือดีมาเปิดคอลัมน์ ความหมายของบทเพลงอัลบั้มคลาสิค เล่มละ 1 อัลบั้ม (ทั้งอัลบั้มครับ ถ้าแบบได้แปลบรรทัดต่อบรรทัดยิ่งดี) เพราะผมเชื่อว่า แฟนเพลงเมทัลชาวไทย ซึ่งส่วนใหญ่ภาษาอังกฤษดีโคตรกันเกือบทุกคน (ฮา) ไม่ค่อยรู้ความหมายเพลงครับ เราฟังกันแต่ดนตรี อาจเริ่มจากอัลบั้มคลาสสิค เช่น the number of the beast (iron maiden), master of puppet (metallica), images and words (dream theater), ฯลฯ ที่มีผู้ฟังชอบเยอะมาก หากคิดว่าคอลัมน์กินเนื้อที่หนังสือ จะเพิ่มหน้าสัก 20 หน้า (10 แผ่น) คิด 100 บาท/เล่ม ก็ยังซื้อครับผม

4. เนื่องจากเมทัลในปัจจุบัน ค่อนข้างแตกแขนงไปเยอะมาก เป็นไปได้ไหม ที่ทีมงานจะมีคอลัมน์เฉพาะกิจ แบบแนะนำดนตรีเป็นแนวๆไป แล้วพูดถึงแนวย่อยๆลงไปของมัน พร้อมทั้งอัลบั้มแนะนำสำหรับแนวย่อยนั้นสัก 3-5 อัลบั้ม อาจทำเป็น chart แสดงพัฒนาการและกิ่งก้านของเมทัลแนวนั้นๆ พร้อมทั้ง timeline ครับ เช่น เล่มนี้ power metal เล่มหน้า thrash metal เล่มถัดไป gothic metal เล่มโน้น death metal เล่มโน้นกว่า progressive metal เล่มโน้นโน้น hair metal ฯลฯ

5. สัมภาษณ์มีมากไปนิดนึงเปล่าครับ หากลดสัมภาษณ์ (หรือไม่ลดก็ตาม) แต่ไปเพิ่ม ในส่วนคอมเม้นต์ในรายละเอียดแต่ละอัลบั้มใน discography ของแต่ละวงจะได้ไหมครับ ...แน่นอนว่า ทีมงานต้องทำงานเยอะขึ้น แต่จะเพิ่มราคาเป็น 100 บาทก็เอาครับ (เพิ่มหน้าด้วย แฮะๆ) เพราะบางทีมีแต่  discography แต่คนไม่เคยฟังก็ไม่ค่อยรู้ว่า อัลบั้มไหนน่าสนใจที่สุด หรือเราควรเล่มจากอัลบั้มไหนก่อน ฯลฯ

6. เมทัลแม็คฯ เองจะมีคอนเสิร์ตร็อคสัก  1-3 เดือน/ครั้ง ได้ไหมครับ เอาแบบวงไทยที่น่าสนใจมาเล่นให้ชมสัก 1 ชม.ก็ได้ จะถือเป็นการสังสรรกันเองของแฟนๆหนังสือก็ได้ครับ อาจเป็นฟรีคอนเสิร์ตที่เปิดโอกาสให้วงหน้าใหม่มีเวทีเล่น หรือคอนเสิร์ตเก็บตังค์ (แบบไม่มุ่งเน้นกำไร) สำหรับวงมีระดับ/ชื่อเสียงหน่อยก็ได้ครับ

7. บัตรคอนเสิร์ตแจกน้อยไปหน่อยนึง อ่ะจ๊า...อันนี้พูดเล่นครับ

ด้วยจิตน้อมคารวะ

แก้ไขเมื่อ 11 พ.ค. 50 10:34:26

แก้ไขเมื่อ 11 พ.ค. 50 10:21:47

แก้ไขเมื่อ 11 พ.ค. 50 10:09:44

จากคุณ : Younger Pat - [ 11 พ.ค. 50 09:56:02 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom