Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

Misuko Uchida ใส่อารมณ์พร่างพรมเปียโน ...มากกว่านี้มีอีกไหม ^_^ ?

1. ผมได้ดู Misuko Uchida เล่น  'Jeunehomme' concerto No. 9 in E Flat, K271 กับวง the Mozarteum Orchestra ในแผ่นดีวีดี Mozart: Great Piano Concertos - Vol. 1 แล้วนึกถึง Keith Jarrett ในสายเปียโนแจ๊สขึ้นมาทันทีเลยครับ เพราะจาร์เร็ตแกก็ทั้งครางทั้งซอยเท้าเต้นขณะเล่นเปียโนเหมือนกัน ดูๆแล้วก็รู้สึกตลกๆอยู่เหมือนกัน ไม่รู้ว่ายังมีนักเปียโนคลาสสิคที่ใส่อารมณ์เวลาเล่นมากกว่ายูชิดะ ยังมีอีกหรือเปล่านะครับ?

2. พอพูดถึงจาร์เร็ต ผมก็พาลนึกไปว่า ช่วงที่ยูชิดะเธอพร่างพรมเปียโนแบบนิ้วเป็นปืนกล(แบบนุ่มนวล)น่ะ เธอจะมีพลาดเล่นโน๊ตเกิน หรือขาด ไปจากกระดาษโน๊ตบ้างไหมหนอ ผมเข้าใจว่า ในสายคลาสสิคนั้น ถือเรื่องการเล่นตามโน๊ตเป๊ะๆ เพราะเป็นการเล่นที่ถูกต้องและถือเป็นการเคารพต่อบทเพลงต้นฉบับเดิมด้วย แล้วการตีความบทเพลงก็เป็นเรื่องของการเล่นโดยการควบคุมเรื่อง ความหนักเบาของเสียง (ตามที่กระทู้ก่อนหน้านี้พูดถึงไว้)

แต่ผมเคยอ่านเจอว่า ในยุคบาโรค เป็นยุคที่มีการสร้างสรรค์ improvisation นักดนตรีสามารถแต่งเติม ต่อเติมบทเพลงให้มีลักษณะทำนองเต็มจาก "การกำหนดแนวเบส" มีการสร้างแนวทำนองในตอนจบวรรคหรือจบเพลงได้ ซึ่งลักษณะเช่นนี้จะไม่มีในยุคต่อๆมาของคลาสสิค

คำถามครับ
    ------------

มันมีดีวีดี หรือซีดีชุดไหนที่ดนตรีคลาสสิคมีการเล่นด้นสด หรืออิมโพรไวเซชั่นบ้างครับ ผมอยากลองหามาดูหรือฟัง เพราะติดใจจากคีธ จาร์เร็ตที่แกเป็นจ้าวแห่งการแต่งแนวทำนองและแนวประสานแบบทันทีทันใด (sponteneous composition) ระหว่างที่แกเล่น improvisation

แก้ไขเมื่อ 24 ก.ค. 50 17:04:26

จากคุณ : Younger Pat - [ 24 ก.ค. 50 16:59:59 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom