Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

.....[AF4] <<V17 ลูกโป่ง>> BaAN BallOon #024 "ไม่อยากให้เธอต้องเจ็บ"พาลูกโป่งไปวีควันแม่!!{แตกประเด็นจาก C5643018}

------------บรรยายสด การพูดคุยกับครูปุ้มค่ะ ----------------

ครูปุ้ม   ทำไมหนูถึงมาคัดปีนี้อ่ะ
    ลูกโป่ง   ก็มันเป็นความฝันของหนูอ่ะค่ะ ถ้าถามหนูว่าอยากเป็นอะไร หนูก็คิดอะไรไม่ออกนอกจาก "นักร้อง" อ่ะค่ะ
    ลูกโป่ง   คนที่หาเงินเข้าบ้านจริง ๆ คือหนู ถ้าหนูประกวดร้องเพลงมาได้ หนูก็ไม่เคยขอแม่ ให้แม่หมด เหมือนเราไปทำนู่นทำนี่ให้ได้เงินมานิด ๆหน่อย ๆ
    ครูปุ้ม    ส่วนใหญ่ก็ไปประกวดเหรอคะ
    ลูกโป่ง   ค่ะก็ไปประกวด
    ครูปุ้ม    แล้วที่บ้านนี่ เลเวลไหนอ่ะคะ
    ลูกปุ่ง    ก็ไม่เป็นหนี้เป็นสิน แต่ไม่ลำบากแล้วก็ไม่สบายอ่ะค่ะ
    ครูปุ้ม  แสดงว่าลูกโป่งประกวดมาเยอะอ่ะดิ
    ลป    เยอะเหมือนกันค่ะ เริ่มประกวดครั้งแรกตอนอายุสิบเอ็ด แล้วเรื่อย ๆมาถึงสิบหก
    ครูปุ้ม  ที่ประกวดแสดงว่าเราชอบด้วยสิ
    ลป     ก็แรก ๆ ก็เริ่มเบื่อ แต่แม่ก็บอกว่า "ถ้าอยากเป็นก็ต้องทำ" อันนี้ต้องขอบคุณคุณแม่ด้วยค่ะ แล้วตอนสิบหกหนูได้เซ็นสัญญากับค่าย ๆ นึงแล้วในสัญญาคือห้ามประกวด อันนี้ต้องขอขอบคุณคุณแม่ที่ทำให้หนูได้ประกวดแล้วได้เจอกับคนที่พาไปพบกับค่าย ๆ นั้นอ่ะค่ะ

แล้วหนูก็อยู่ไปสองปีอ่ะค่ะ พอไม่ทำอะไรก็...

ครูปุ้ม   แล้วช่วงไม่ทำอะไร คุณแม่ทำยังไงอ่ะคะ
    ลป      ก็เหมือนกินของเก่าไปเรื่อย ๆ เหมือนมีเพิ่มมาบ้างแต่ไม่มากมาย แล้วช่วงที่ติดรอบเอเอฟปีที่แล้ว ก็ขอคืนสัญญาพี่เค้า พี่เค้าก็ให้ แต่พอไม่ได้ก็กลับไปเรียนปีหนึ่ง
    ครูปุ้ม  แล้วสอบเอ็นทเลือกคณะนี้อันแรกเลยป่ะ
    ลป     ค่ะ อันนี้ก็ถือเป็นอันนึงที่ทำให้แม่ภูมิใจ คือไม่ได้เป็นคนเรียนเก่ง เรียนยังไงก็ได้ให้พอผ่านพอ แต่พออยู่ม.ปลาย คิดว่าสักครั้งอยากอยู่ที่ที่แบบดี  ๆ สักครั้งเถอะ เพื่อนก็ช่วยกันสุดฤทธิ์ก็เลยคุ้มค่า
    ครูปุ้ม   ครูว่าเพื่อนก็มีส่วนเนอะ ครูว่าหนูโชคดี่ที่ได้เจอเพื่อน
    ลป      ก็โชคดีที่อยู่ห้องคิงอ่ะค่ะ ครูปุ้ม  แสดงว่าลูกโป่งประกวดมาเยอะอ่ะดิ
    ลป    เยอะเหมือนกันค่ะ เริ่มประกวดครั้งแรกตอนอายุสิบเอ็ด แล้วเรื่อย ๆมาถึงสิบหก
    ครูปุ้ม  ที่ประกวดแสดงว่าเราชอบด้วยสิ
    ลป     ก็แรก ๆ ก็เริ่มเบื่อ แต่แม่ก็บอกว่า "ถ้าอยากเป็นก็ต้องทำ" อันนี้ต้องขอบคุณคุณแม่ด้วยค่ะ แล้วตอนสิบหกหนูได้เซ็นสัญญากับค่าย ๆ นึงแล้วในสัญญาคือห้ามประกวด อันนี้ต้องขอขอบคุณคุณแม่ที่ทำให้หนูได้ประกวดแล้วได้เจอกับคนที่พาไปพบกับค่าย ๆ นั้นอ่ะค่ะ

แล้วหนูก็อยู่ไปสองปีอ่ะค่ะ พอไม่ทำอะไรก็...

ครูปุ้ม   แล้วช่วงไม่ทำอะไร คุณแม่ทำยังไงอ่ะคะ
    ลป      ก็เหมือนกินของเก่าไปเรื่อย ๆ เหมือนมีเพิ่มมาบ้างแต่ไม่มากมาย แล้วช่วงที่ติดรอบเอเอฟปีที่แล้ว ก็ขอคืนสัญญาพี่เค้า พี่เค้าก็ให้ แต่พอไม่ได้ก็กลับไปเรียนปีหนึ่ง
    ครูปุ้ม  แล้วสอบเอ็นทเลือกคณะนี้อันแรกเลยป่ะ
    ลป     ค่ะ อันนี้ก็ถือเป็นอันนึงที่ทำให้แม่ภูมิใจ คือไม่ได้เป็นคนเรียนเก่ง เรียนยังไงก็ได้ให้พอผ่านพอ แต่พออยู่ม.ปลาย คิดว่าสักครั้งอยากอยู่ที่ที่แบบดี  ๆ สักครั้งเถอะ เพื่อนก็ช่วยกันสุดฤทธิ์ก็เลยคุ้มค่า
    ครูปุ้ม   ครูว่าเพื่อนก็มีส่วนเนอะ ครูว่าหนูโชคดี่ที่ได้เจอเพื่อน
    ลป      ก็โชคดีที่อยู่ห้องคิงอ่ะค่ะ
    ครูปุ้ม   ติวหนักมั้ยเนี่ย
    ลป      หนักค่ะ เพราะหนูเป็นคนไม่อ่านหนังสือเลย ก่อนสอบหนึ่งวันไรเงี้ย แต่อันนี้สอบสามเดือน ทรมานมาก บางคนอ่านเป็นปีด้วยซ้ำ แต่หนูสามเดือนก็สุด ๆ แล้วอ่ะค่ะ
    ครูปุ้ม   แล้วอย่างนี้คิดว่าถ้าจบจากที่นี้ไปแล้วครอบครัวเราก็น่าดีขึ้นใช่มะ
    ลป     หนูก็แบบ วันเกิดแม่ ไดอารี่ที่ผ่าน พี่เค้าตะโกนว่าอ่านไดอารี่แล้วร้องให้ หนูเขียนว่า "หนูจะไม่ให้แม่ลำบากอีก ถ้าจบจากที่นี่ไป"
    ครูปุ้ม   คุณแม่ก็ลำบากมาหลายปีเนอะ
    ลป     มันก็เครียดอยูเหม่อนกันอยู่ที่นี่ แต่ทุกอย่างที่ทำทำเพื่อเค้าเลย
    ครูปุ้ม  ครูก็อยากถามเหมือนกันว่าอยู่ในนี้เครียดมั้ย
    ลป     ก็ไม่ได้เครียดไรขนาดนั้นนะคะ แต่วีคที่แล้วเครียดหน่อย
    ครูปุ้ม   ถ้าเรามีจุดมุ่งหมายอะไรครุว่ามันจะโอเค แล้วครูดูหนูว่ามีความตั้งใจที่จะทำให้ได้
    ลป   แม่หนูอยู่กับหนู หนูก็บอกว่ามีคนอื่นได้นะ แต่แม่ก็บอกว่า "แม่มีลูกสาวจะเอาคนอื่นมาเป็นโซ๋ผูกไว้ทำไม"
    ครูปุ้ม  คิดว่าคุณแม่ทุ่มเทให้เรามากมั้ย
    ลป   มากค่ะ
    คป    ตั้งแต่เล็กจนโต
    ลป    ค่ะ จนหนูคิดว่าบางทีพี่อาจจะแอบคิดว่ารักหนูมากกว่า บางทีอาจจะบางแว้บไรเงี้ยอ่ะค่ะ
    คป   ครูก็เป็นคนติดแม่เหมือนกัน อยู่กันมาทุกวันนี้ก็อยู่ด้วยกัน ก็เข้าใจนะ เหมือนเป็นผู้หญิงกับผุ้หญิงอยู่ด้วยกันแล้วผูกพัน คุณแม่เป็นเพื่อนได้มั้ยอ่ะ
    ลป   ได้ค่ะ เลี้ยงแบบสมัยใหม่มาก
    คป   ไปเที่ยวด้วยไรเงี้ยป่ะ
    ลป   ค่ะ แม่บางคนไม่สามารถชมผู้ชายว่าหล่อได้ คุณแม่นี่ วู๊ยยยย หล่อ คุณแม่แซ่บมากค่ะ จนบางทีหนูแบบว่า "คุณแม่ น้อย ๆ หน่อยเหอะ"
    คป   ก็มีน้อยนะคุณแม่แบบนี้เหมือนเป็นทุกอย่าง เพื่อน พี่ แม่ด้วย แต่ปกติอย่างวันแม่ ลปทำอะไรให้คุณแม่บ้างอ่ะ
    ลป   ก็แล้วแต่ปีอ่ะค่ะ
    คป   หวานมั้ยหนู เข้าไปกอดไรเงี้ย
    ลป   บ้างอ่ะค่ะ น้อยมาก กับคุณแม่หนูเขินมากเลยนะ หนูอยากทำมากเลยนะ กราบแม่ที่เท้า แต่ยังไงไม่รู้ไม่กล้าทำ เขินแม่ตัวเอง แต่พอหนูอยู่ในนี้ไม่ได้อยู่กับแม่ หนูรู้สึกไดอย่างชัดเจนว่ารักแม่แค่ไหน
    คป   จนกว่าจะไม่ได้อยู่ด้วยกันนั่นแหล่ะถึงจะรู้ว่า อ๋อ อย่างนี้เอง จริง ๆ นะถ้าไม่ห่างกันไม่รู้เลย
    ลป   หนูรู้สึกได้เลย วันคอน เจอหน้าแม่ เห็นแล้ว แบบว่าไม่ไหวแล้ว คิดถึงจัง
    คป  เราอยู่ด้วยกันมันชินอ่ะ อุ้ย ไม่สำคัญหรอก แต่พอห่างกันจะรู้สึกอีกทีคือไม่สบาย จะอยากอยู่ใกล้แม่เป็นเกือบทุกคน

ก็ อืม......แล้วอย่างสมมติปีนี้ว้นแม่ที่จะถึง ถ้าลป อยากบอกคุณแม่ได้
    ลป   หนูอยากบอกว่า หนูจะไม่ให้แม่ลำบากอีก ทุกอย่างที่หนูทำตอนที่อยู่ในบ้าน ตอนที่หนูไม่มีกำลังใจทียึดเหน่ยว หนูก็จะนึกถึงว่าหนูทำทุกอย่างทำเพื่อแม่ แม่คนเดียว ทำให้แม่คนเดยวค่ะ จะไม่ให้แม่ลำบากอีก
    คป   ครูก็ว่าคุณแม่ลป ภูมิใจหนูได้เต็มที่ เรพาะหนูอยู่ในบ้านนี้รู้ว่าหนูทำอะไร
    ลป   หนูไม่อยากให้ใครมองหนู ว่าทำไมทำตัวอย่างนี้ คำพูดการกระทำหนูระวังทุกอย่าง คืออยู่ในบ้านเราไม่รู้ว่าใครจะว่าเรายังไง แต่คนที่จะโดนว่าคือแม่หนู หนูต้องคิดถึงแม่ว่า ต้องคิดถึงแม่ด้วยอ่ะค่ะ แล้วถ้าหนูโดนว่าหนูก็ไม่รู้อะไร แต่แม่จะเป็นคนทีเครียดแทนถึงแม่จะไม่อ่อนหว่านกับหนู แต่หนูรู้ว่าแม่รักหนู คือแม่ก็ค่นอข้างลำบากตอนเด็ก ๆ โดนเลี้ยงแบบนึง ซึ่งก็มีบ้างที่ติดแบบบ้าน ๆ หนูไม่ชอบ

อย่างที่ครูบอกหนูไม่หลุดคำหยาบคายเลย แต็มที่ก็ "วะ" ก็แบบ "มรึง กรู" หนูไม่พูดเลย กับเพื่อนหนูก็ไม่พูด เหมือนทำอะไรก็ หนูก็ทำเพื่อแม่อ่ะค่ะ แต่อย่างที่บอกหนูไม่เคยรู้สึกว่ารักแม่มาก แต่พอมาอยู่นี่คือหนูก็ทำเพื่อแม่จริง ๆ รักมากจริง ๆ พอไม่มีเค้าอยู่ด้วย เหมือนเวลาพ่ออยู่พ่อตามใจมาก รักพ่อรักจริง ๆ แม่ไม่ค่อยตามใจ ก็แบบอุ๊ย ไม่ค่อยรักแม่ แม่ไม่ตามใจ
    คป   ประสาเด็ก
    ลป   พอเค้าถามว่ารักมั้ย เราก็สับสนอยู่ข้างนอก เพราะตามปกติทุกคนรักแม่ แต่เราเคยคิดวแบนึงว่ารักพ่อมากกว่าหรือเปล่า แต่ตอนไม่มีแม่อยู่ใกล้ ๆ มั่นใจมาก ๆ ว่ารรักแม่มาก ๆ
    คป   ทั้งการประพฤติตัวของหนูตารางชีวิตของหนู หนูทำได้ดี คุณแม่ภูมใจแหล่ะ
    ลป  หนูตอบได้เลยว่า ถ้าให้ครอบครัวหนูโหวตให้เป็นไปไม่ได้จริง  เราไม่มีอ่ะค่ะ เราไม่มีขนาดนั้น
    คป   แล้วตอนหนูขึ้นคอน คิดว่าทำเพื่อใครบ้าง
    ลป  หนูคิดว่าจะทำให้ดีที่สุด ทุกวันทำให้ดีทีสุด เพราะเราไม่รู้ว่าจะเป็นเราหรือเลป่า เรพาะการที่เรา การโชว์การไร มันหนูพยายามเต็มที่ทำให้ดีที่สุด เพราะเหมือนวีคแรก แปดคนที่ออกไปหนูก็อยู่ในนั้นตอนอาต้อยประกาศออกแปดคน เป็นหนู หนูก็เฮ้อ ถอนหายใจว่าเออ...ไม่เป็นร กฎคือกฎ เราก็ทำใจตั้งนานแล้วนี่
    คป   แล้วคราวที่แล้วที่หนูไปยืนอ่ะ
    ลป   หนูก็ทำใจไว้ตลอดว่า มีสิทธิเป็นเราได้เสมอ เพราะตั้งแต่ครั้งแรกแล้วเป็นเราแปดคนนั้น เราไม่คาดหวังว่าอยู่ลึกขนาดไหน แต่อยากอยู่ให้นานที่สุดเท่าที่จะนานได้
    คป   ครูว่าคนทั่วไปอาจจะคิดเหมือนครูตอนแรก พอเห็นลูกโป่งว่าเซล์ฟ ๆ แรง แต่มันไม่ใช่แล้วอีกอย่างคอืหนูขึ้นคอน บอกว่าทำให้ดีที่สุด ทำให้ดี ๆ หนึ่งเพื่อตัวเอง สองเพื่อแม่ และคนที่ทำเพื่อเราด้วยใช่มั้ยลูก
    ลป   ใช่ค่ะ
    คป  เพราะทุกปีออกไปมีแฟนคลับ เราต้องทำเพื่อให้เค้าด้วย ครูเห็นว่าหนูทำได้ดีอยู่แล้ว แต่อยากให้หนูทำได้ดีขึ้นเรื่อย ๆ เพราะไม่อยากให้เสียดาย แต่ครูเชื่อว่าลูกโป่งเต็มที่ของลป  ขึ้นอยู่กับตัวแปรอื่นมกกว่าที่จะทำให้ผิดพลาด เออ....ก็ไม่มีอะไรแล้วค่ะ เรามานั่งคุยเฉย ๆครูดูแล้ว บางครั้งเหมือนลป เครียด ๆ ของลป เหมือนวีคไหนน๊า ที่หนูจะเงียบ ๆ ไปอาจจะเหนื่อยแต่ครูดูก็แบบว่า เป็นอะไรหรือเปล่า แต่หาโอกสไม่ได้ ถ้ามีอะไรอยากปรึกษาหรือนั่งเล่าให้ฟังก็ได้ คุยเล่นก็ได้ไม่ต้องจริงจังซีเรียสก็ได้

อยู่ในบ้านอยากให้หนูสบายใจ ไม่ต้องเครียดมาก เราเครียดกับโจทย์อย่างเดียวก็แย่แล้ว ครูทุกคนทีเตือนหนูหวังดีเท่านั้นแหล่ะ ถ้าไม่หวังดีจะเตือนทำไมเหนื่อย พูดเยอะคนพูดก็เบื่อคนฟังก็เบื่อ อย่างหนูแทบไม่โดนว่าอะไรอยู่แล้วคนก็ชืนชมหนู อยากให้หนูเป็นอย่างนี้ตลอดไป โอเค
    ลป   ค่ะ อยู่ห้องนี้หนูแทบสั่น
    คป   แช่ปลายังไม่เน่าเลย
    ลป   เด๋วเพื่อนต้องถามแน่เลย โดนว่าอะไรอีกหรือเปล่า
    คป   ห้องนี้อับนะ ห้องนี้เราคุยกันเล่นก็ด้ายยยย คิดถึงบ้านมั้ยอ่ะ
    ลป  คิดถึงเหมือนกันค่ะ
    คป  ปกติ ไปไหนนาน ๆ อย่างนี้หรือเปล่า
    ลป  ไม่เคยค่ะ
    คป  นี่ครั้งแรกเลยเหรอ
    ลป   ก็อย่างมากก็หนึ่งอาทิตย์อ่ะค่ะ
    คป  เสียงหมดยังวันนี้
    ลป  ก็วันนี้คิดว่าพอดีก่อนอ่ะค่ะ
    คป  เอาเท่าที่เสียงเราจะได้อ่ะ

-----------------------------------------------------------------

ภูมิใจในตัวหนูมาก ความดีของหนูส่งผลแน่นอนเชื่อเถอ คนดี กตัญญูเจริญ

จากคุณ : Heian - [ 24 ก.ค. 50 23:52:44 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom