Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

120 ล้านดอลลาร์ สำหรับสัญญากับศิลปินคนนึงมันสูงมากเลยเหรอครับ?

ช่วงสามสี่วันที่ผ่านมา เราๆ ท่านๆ คงได้ข่าวนะครับ ความว่า Live Nation จะทำสัญญากับ Madonna โดยเธอจะได้รับเงินสดๆ ถึง 120 ล้านดอลลาร์ พร้อมกับหุ้นอีกส่วนหนึ่งด้วย แลกกับการดูแลผลงานของเธอทุกอย่าง ตั้งแต่งานเพลง คอนเสิร์ท ไปจนถึงชื่อแบรนด์ Madonna เป็นระยะเวลา 10 ปี

อีกกระแสข่าวนั้นก็ว่า Warner ไม่ยอมแพ้ง่ายๆ แน่ ไหนเลยจะปล่อยให้มีอีก 1 อัลบั้ม 1 รวมฮิตแล้วจากไป โดยฝ่ายนี้อยู่ระหว่างทาบทามผู้จัดคอนเสิร์ทรายอื่นมาร่วมเสนอข้อต่อรองกับเธออยู่

มีคอลัมน์นิสต์บางคน เขียนพาดพิงถึงเรื่องนี้ไปในประเด็นเรื่องอายุของฌะอบ้าง เรื่องแขน เรื่องคับบาล่าห์ แต่บางคนก็เขียนง่ายๆ ตรงไปตรงมา ว่าเป็นผลจากความสำเร็จและฝีมือของเธอ คนที่เขียนถึงเรื่องนี้แล้วไพล่ไปประเด็นอื่น เหมือนพวกเด็กนักเรียนในชั้นประถมที่อิจฉาเพื่อนคนที่เรียนเก่งและเป็นที่โปรดปรานของครูเสียล่ะมากกว่า

ผมสงสัยว่า จำนวนเงิน 120 ล้านดอลลาร์ สำหรับการทำสัญญาดูแลผลงานให้ศิลปิน 10 ปี นี่จัดว่ามากแล้วเหรอครับ ผมยังลังเลนะว่ามันมากพอ แค่เธอขายเพลงให้ Microsoft ไปประกอบโฆษณา Ray of Light ยังว่ากันว่าได้ถึง 15 ล้านดอลลาร์เลย ออกทัวร์ปีเดียวก็ได้ 200 ล้านดอลลาร์แล้ว

สงสัยด้วยว่าสัญญาที่ค่ายเพลง หรือบริษัทต่างๆ ทำกับศิลปินเพลงนั้น มีมูลค่าเท่าไหร่กันบ้างครับ? ใครจำได้บ้างไหมครับ?

เวลามีข้อกังขาอย่างนี้แล้ว นึกถึงคุณ yevrugrats และคุณ modjo! ชะมัด

จากคุณ : mr.sac - [ 14 ต.ค. 50 12:00:24 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom