Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

!!! Death Metal นั้นเข้ามาถึงหูคนไทยได้อย่างไร ???

เป็นปัญหาที่สืบเนื่องมาจากประเด็นเทป Peacock ที่สงสัยมาตั้งแต่กระทู้ด้านล่าง

คือผมสงสัยว่า Death Metal นั้นเข้ามาถึงหูคนไทยได้อย่างไร?

ปัญหาที่ผมสงสัยเบื้องต้นมีสองประการคือ เรื่อง Peacock กับ VMP

ประการแรก ผมค่อนข้างจะเชื่อว่า Peacock นั้นนำ Death Metal เข้ามาสู่นักฟังไทยในวงกว้างเป็นครั้งแรก? ปัญหาคือ มันนำเข้ามาเมื่อไร? (ประมาณปีก็ได้ – ถ้าคร่าวๆ ก็ปัญหาว่าเอาเข้ามาก่อน 90’s หรือเปล่า? ก็ได้ครับ) มันเอาเข้ามาอย่างไรเป็นพวงๆ เลย? ทีละอัน? ฯลฯ

ประการที่สอง VMP เป็นค่ายเทปที่โผล่มาเมื่อไรผมไม่แน่ใจ (เท่าที่รู้เขาทำเพลง Dance ด้วย) แต่เท่าที่ผมจำได้คลับคล้ายคลับคลาช่วงต้นๆ กลางๆ 90’s มันเป็นค่ายสำคัญที่ปั๊มเพลง Death มาสู่หูคนไทย? ปัญหาคือมันโผล่มาเมื่อไร?

นอกจากนั้นแล้วที่ผมสงสัยคือ ในเมืองไทยมีใครอยู่ในเครือข่าย Tape Trading บ้างมั้ย? ผมว่ามี (เท่าที่ผมจำใด้ผมเคยได้ยินว่าคุณ รินทร์ Heretic นั้นอยู่) ผมสงสัยว่าเขาเข้าไปในกระบวนการได้อย่างไร และเมื่อได้เทปมามีการเผยแพร่ในไทยอย่างไรบ้าง? (ฟังดูเหมือนขบวนการลับทำอะไรผิดกฎหมายอย่างไรไม่รู้ - จริงๆมันไม่ใช่เลย)

ทั้งหมดนี้ผมตั้งคำถามไว้เพื่อสร้างทิศทางคร่าวๆ นะครับหากท่านๆ เห็นว่ามีประเด็นอะไรเกี่ยวข้องหรือมีความหลังอะไรในประเด็นนี้อยากแชร์ขอเชิญเต็มที่ครับ

อ้อ ไม่ต้อง Strict กับนิยาม Death นะครับจะนับตั้งแต่อัลบั้ม Seven Churches หรือ งานของ Death ก็ได้ (แต่นับตั้งแต่ AC/DC ก็ไม่ไหวนาท่าน -_-“)

ป.ล. นักฟังเพลงรุ่นใหม่ๆ หลายๆ ท่านอาจงงนะครับว่าอะไรคือ Peacock ? อะไรคือ VMP ? (เวลามันผ่านมาเร็วจริงๆ) สั้นๆ แล้วกาลครั้งหนึ่งนานมาแล้วในขณะที่โลกและบ้านเรายังไม่มีเทคโนโลยีสูงมาก Peacock นั้นเป็นสื่อที่เอื้อให้นักฟังเพลงที่มีรายได้ไม่มากนัก (ไม่มากขนาด Import แผ่นเสียง) สามารถติดตามงาน Extreme Music (สมัย 80’s ก็ Thrash Metal) ได้ (จริงๆ Peacock นั้นปั๊มงานหลากหลายกว่านั้น แต่ตรงนี้ขอเน้นมิติที่นำ Extreme  Music เข้ามาสู่หูคนไทยก่อน) VMP นั้นก็เป็นค่ายเทปสำคัญในช่วงที่ Death Metal บูมในช่วง 90 เพราะมันก็ปั๊มเทป Death ออกมาจำนวนมาก (จริงๆ ก็ปั๊มอย่างอื่นด้วย แต่ตรงนี้ขอเน้น Death) อย่างไรก็ดีชะตากรรมค่ายนี้ไม่รู้เป็นอย่างไรแล้ว เท่าที่ทราบเลิกผลิตปั๊มงาน Death มานานมากๆ แล้ว หลายปีก่อนเทปพวกนี้ก็ถูกนำมาลดครึ่งราคาซึ่งก็น่าจะหมดแล้ว

จากคุณ : FxxkNoEvil - [ 4 พ.ย. 50 22:50:43 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom