Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

!!! มาช่วยกันร้อยเรียงประวัติศาสตร์วงการ Underground Metal ในไทยกันเถอะ !!!

เนื่องจากความสำเร็จอย่างล้นหลามของกระทู้ย้อนรอย Death Metal ในไทย (ครบ 100 แล้วนะครับ) ผมจึงเล็งเห็นว่าถ้าเราช่วยๆ กันให้ข้อมูลกันเราน่าจะเขียนประวัติศาสตร์คร่าวๆ ของวงการ Underground Metal ในไทยได้ครับ

ทั้งนี้ผมได้รวบรวมและเรียบเรียงข้อมูลที่ท่านๆ ได้ให้มาอย่างคร่าวๆ แล้วนะครับ อย่างไรก็ดีผมพบว่ามีข้อมูลอีกหลายๆ ส่วนที่ขาดไป และก็มีข้อมูลหลายๆ ส่วนที่ผมอาจจะไม่เห็น ดังนั้นจึงอยากขอแรงท่านๆ อีกครั้งในการช่วยเติมน่ะครับ

ผมจะแบ่งประเด็นเป็นสามข้อความนะครับ

ข้อความแรก [มันหายไปแล้ว ผมโพสใหม่ที่ข้อความที่ 56] คือเหตุการณ์สำคัญตามลำดับเวลา

ข้อความที่สอง คือข้อมูลอื่นๆ ที่น่าสนใจ (แต่ไม่เหมาะที่จะจัดอยู่ในข้อมูลตามลำดับเวลา)

ข้อความที่สาม ผมจะลงคำถามที่ผมคิดว่าสำคัญที่ผมได้รวบรวมไว้และอยากให้ท่านๆ ช่วยตอบ

ซึ่งเมื่อผมได้ข้อมูลมาเพิ่มผมก็จะแก้ไขและ Update มันไปเรื่อยๆ

ทั้งนี้ท่านๆ จะเสริมอะไรนอกจากคำถามผม หรือ จะติชมแก้ไขสิ่งต่างๆ ที่เขียนไปแล้วก็ได้เต็มที่นะครับ

สำหรับขอบเขตของประเด็นนั้น ผมคิดว่าอยากจะให้ใส่เหตุการณ์สำคัญๆ ที่เกี่ยวข้องกับวงการ Underground Metal และ Extreme Metal ในเมืองไทยเป็นหลักน่ะครับ ซึ่งก็เป็นกรอบหลวมๆ น่ะครับ (เพราะ ถ้าไม่มีกรอบเลยประเด็นที่เกี่ยวมันก็อาจจะแทบจะไม่จำกัด และถ้ากรอบมันแน่นหนามากเราก็อาจพลาดประเด็นที่เกี่ยวข้องอย่างน่าเสียดาย)

ป.ล. ดูกระทู้ต้นตออันมีรูปประกอบจำนวนมากได้ที่ http://www.pantip.com/cafe/chalermkrung/topic/C5986637/C5986637.html นอกจากนั้นแล้วผมก็เก็บข้อมูลจากกระทู้ที่เกี่ยวข้องอย่างละเล็กน้อย อย่างไรก็ดีขอขอบคุณทุกๆ ท่านที่ให้ข้อมูลมากๆ เลยครับ

แก้ไขเมื่อ 14 พ.ย. 50 23:57:08

แก้ไขเมื่อ 14 พ.ย. 50 23:23:11

จากคุณ : FxxkNoEvil - [ 11 พ.ย. 50 01:14:54 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom