Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

[กระทู้ชวนคุยธรรมดา] ลายเส้นการ์ตูนญี่ปุ่น ลายเส้นการ์ตูนไทย??

เฮ้อ กำลังเรียนด้านภาพประกอบอยู่เลยค่ะ
    สมัยนี้คงปฏิเสธไม่ได้ว่าอิทธิพลการ์ตูนญี่ปุ่นมันสุดแสนจะครอบงำนะคะ (เราก็ยอมให้มันครอบด้วยความเต็มใจด้วยแฮะ55)

อาจารย์ (แล้วก็ผู้ใหญ่หลายๆคน) บอกว่า งานที่ดีก็น่าจะใส่ความเป็น "รากเหง้า" ของเราลงไปในงานด้วย ประมาณว่าใส่ความเป็นไทย เพราะเดี๋ยวนี้ งานวัยรุ่นดูลายเส้นเป็นญี่ปุ่นไปซะประมาณ 70% อีก 20% เป็นลายเส้นฝรั่ง อีก 10% เป็นลายเส้นแอ๊บแบ๊ว ไม่ระบุสัญชาติแบบที่เห็นบ่อยๆแบบภาพประกอบเล็กๆน้อยๆในหนังสือทั่วไป

วันนี้ก็เลยมาคิดว่า พี่ๆเพื่อนๆคิดว่าลายเส้นคนไทยคือแบบไหนเหรอคะ ขนาดการ์ตูนดังๆที่คนไทยเขียนอยู่ ได้รับความนิยมอยู่เยอะๆทุกวันนี้ เราเองก็ชอบค่ะ อย่างอภัยมณีซาก้า อย่างsecret agent<< อันนี้รู้สึกลายเส้นออกจะฝรั่งหน่อยๆด้วยซ้ำ   (ไม่รวมเนื้อเรื่องนะคะ เพราะก็เกี่ยวกับไทยดีอะ หนูว่า)////และอีกหลายๆเรื่อง

เราเคยวาด character ยักษ์แบบเอามาวาดในเวอร์ชั่นใหม่ แต่ยังคงใส่เครื่องแต่งกายแบบไทยอยู่ คือใส่ลายไทยลงไป แต่ก็ยังถูกมองว่า

"เหมือนเอาการ์ตูนญี่ปุ่นมาใส่ลายไทย ชุดไทยอยู่ดี" -*-
    (เซ็ง...)

แล้วก็มีเพื่อนถามอาจารย์ว่า แล้วมันไม่ดีเหรอ มันก็สวยดี ก็สนุกดีไม่ใช่เหรอ? (เหมือนกับว่า ประมาณอภัยมณีซาก้า มันก็สวยดี เนื้อเรื่องก็ประยุกต์ แต่ว่าในสายตาของพวกรุ่นใหญ่เค้าก็มองว่า มันสนุก แต่ก็ยังลายเส้นไม่หลุดพ้นจากญี่ปุ่นอยู่ดี)

อ.ให้ความเห็นว่า ถามว่าดีมั้ยมันก็ดี แต่คงจะดีกว่าถ้าเราเป็นคนไทย แล้วก็ใส่ความเป็นไทยลงไปในงานด้วย คนไทยที่ทำงานเหมือนต่างชาติ ถึงจะทำสวยสุดๆ ก็คล้ายๆกับคนฝรั่งมาชกมวยไทย คือ ถึงทำดี แต่เจ้าของตัวจริงก็จะรู้สึกแหม่งๆอยู่ดี สรุปก็คือ งานของชาติไหน ชาตินั้นทำก็ดีสุดแหละ ดีกว่าให้ชาติอื่นมาทำ

เราว่าก็จริงนะคะ แต่ก็...อ่า จะทำไงดีล่ะ เราเองก็ได้รับอิทธิพลจากการ์ตูนญี่ปุ่นมาตลอด ไม่ญี่ปุ่นก็ฝรั่งแหละฟระ แล้วอะไรคือลายเส้นแบบไทย (ที่ดูสากลได้) จะให้ถึงกับลายไทย หรือ แบบขายหัวเราะมหาสนุกก็เกินไปหน่อยมั้ง =_=''''

สงสัยค่ะ ว่าอาจารย์เค้ากำลังมองหางานแบบไหนอยู่กันแน่ ภาพประกอบที่มีความเป็นไทย

ตอนนี้หนูเองก็เบลอๆอะค่ะ ตัวเองก็ได้รับอิทธิพลแบบญี่ปุ่นไปเต็มๆเหมือนกันตอนนี้เราก็ลองพยามใส่กลิ่นของความเป็นไทยเข้าไปในลายเส้น แต่แน่นอนว่าจะไม่ถึงกับเปลี่ยนสไตล์จนเสียความเป็นตัวของตัวเองไปหรอกนะคะ  ^ ^''

แล้วพี่ๆเพื่อนๆคิดไงกันมั่งคะ อยากฟังความเห็นบ้าง

จากคุณ : pankee - [ 15 ธ.ค. 50 18:41:39 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom