Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

มีเทคนิคอะไร ในการ "แกะเพลง" บ้างไหมครับ

สวัสดีครับ ผมเริ่มเล่นกีต้าร์ มาได้สักพักแล้ว

ทฤษฎีดนตรี ก็ซื้อหนังสือมาอ่าน จบไป (ไม่ทั้งหมด) หนึ่งเล่มครับ

ก็พอมีพื้นฐานอยู่บ้าง แต่ไม่ได้แน่นหนาอะไร

จริงๆ ก็อยากไปเรียน เต็มที่กับมันเลย... แต่ว่า คอร์สแต่ละคอร์สแพงมากๆ วันนึงเรียนแค่ 2-3 ชั่วโมง แถมต้องเสียเวลาเดินทาง

ผมก็เลยคิดว่า ถ้าตั้งใจฝึกเองจริงๆ จังๆ ก็น่าจะให้ผลเหมือนกัน

ปีนี้ ผมตั้งใจ จะแกะเพลงให้ได้ครับ ตอนนี้ อ่านคอร์ดเป็นแล้ว แต่งคอร์ดเป็นแล้ว (ตามหนังสือทฤษฎี) พอรู้พื้นฐานอะไรหลายๆ อย่าง แต่ไม่รู้ว่า จะเริ่มต้นแกะเพลงอย่างไรดีครับ

มีเทคนิคอะไรบ้างฮะ ที่บ้านผมมีเปียโนอยู่ตัวนึง (ของพี่สาว ซึ่งส่วนใหญ่เขาอยู่หอ ไม่ค่อยมีเวลามาสอนผม) จะเริ่มแกะจากเปียโน หรือว่า กีต้าร์ดีครับ

ขอบคุณครับ

ปล. ผมมีเพลง L-O-V-E เวอร์ชั่นเปียโน (จากหนังเกาหลี) ฟังๆ ดูแล้วไม่ค่อยยาก เลยอยากแกะให้ได้ก่อนครับ)
    อันนี้ Link เพลงครับ อัดในมือถือจากโทรทัศน์อีกที คุณภาพเสียงแย่มากๆ แต่ก็พอฟังได้
    http://www.esnips.com/doc/2ad97f13-bbf2-4ae1-b38a-6281581ed2e1/LOVEpiano

ขอบคุณพี่ๆ เพื่อนๆ ทุกคนครับ

จากคุณ : ต่ายหมายจันทร์ - [ 6 ม.ค. 51 18:57:37 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom