Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

แนะนำวง/ อัลบั้ม Emo หน่อยครับ !!!

อย่าได้ประหลาดใจที่ผมถามคำถามนี้

กรุณาฟังผมก่อน

เหตุผลของผมมีสองประการ

ประการแรก ตอนนี้ผมเริ่มรู้สึกว่าเป็นคนฟังเพลงน้อยมาก ผมกำลังอ่านหนังสือเกี่ยวกับอีโมอยู่เล่มหนึ่ง ปรากฏว่ารายชื่อวงที่ปรากฏในหนังสือราวๆ 90% นั้นผมไม่เคยได้ยินมาก่อนเลย (ไม่ต้องพูดถึงว่าเคยผ่านหูหรือไม่) ... ผมรู้สึกว่า "นี่เราตกยุคแล้วหรือนี่" นี่เราแก่เกินไปแล้วหรือนี่

นอกจากนั้นแล้วผมก็กำลังศึกษาเกี่ยวกับ World Music อยู่ ... ผมก็ยิ่งตระหนักว่าผมฟังเพลงน้อยมากๆ ซึ่งทำให้แม้ผมจะกังขากับข้อเสนอหลายๆ ข้อของพวก Ethnomusicologist ผมก็ยังเถียงไม่ได้เต็มปาก เพราะ โลกทัศน์ทางดนตรีของผมในเชิงกว้างสู้พวกนั้นไม่ได้เลย

ผมจึงต้องทำให้มันกว้างขึ้น (อย่างไรก็ดีผมตระหนักดีว่านิสัยส่วนตัวผมจะไม่ทำอะไรทางกว้างจะเน้นทางลึกเป็นหลัก ซึ่งมันทำให้ผมไม่แปลกใจเลยที่ผมอยู่ในสถานะที่ผมเป็นอยุ่ในปัจจุบัน ผมไม่ได้มองว่ามันเลวร้าย ผมเพียงแค่คิดว่าต้องติดอาวุธทางข้อมูลเพิ่มเพื่อที่จะทำสงครามทางความคิดได้อย่างเหมาะสม)

ประการที่สอง ผมคิดว่าเวลาของ Emo ใน "กระแสหลัก" นั้นเหลืออีกไม่นานนัก ช่วงนี้ผมคิดว่าผมปิดหูปิดตาตัวเองเพียงพอที่จะไม่ทำให้ความมั่นใส้อะไรที่เห็นได้ทั่วไปนั้นเล็ดลอดเข้ามาในโลกทัศน์ของผม การตัดสิ้นโดยปราศจากความหมั่นใส้ด้วยฐานของประวัติศาสตร์ดนตรีสมัยนิยม ทำให้ผมตัดสินใจว่าตอนนี้ผมควรจะรีบฟังอีโม ก่อนที่ผมจะหามันฟังได้ยาก จนถึงหาฟังไม่ได้

ดังนั้นผม (ในฐานะคนศึกษาดนตรีร่วมสมัย) จึงควรจะรีบศึกษาอีโมก่อนจะสาย

ปัจจุบันผมเริ่มรื้องานที่ผมดองๆ ไว้มาฟังบางส่วนแล้ว ผมคิดว่าผมพบอะไรใหม่ๆ เยอะขึ้น ผมว่าพวกนี้ตอดเมโลดี้ได้ไม่ธรรมดาเลย จะว่าไปผมว่าเป็นอะไรที่เจ๋งมากของดนตรีในสไตล์นี้ด้วยซ้ำ

แต่นั่นยังอีกยาวไกลนัก ตอนนี้ผมแทบไม่รู้จัก "อีโม" เลย

ผมเคยฟัง Rites of Spring ซึ่งเป็นเจ้าพ่อ วงอื่นๆ ผมแทบไม่เคยฟังเลย (แต่ผมฟังวงที่ถูกเรียกว่า Post-Hardcore บ้าง - Fugazi นี่ผมชอบมากๆ เลย) ไอ้ข่าวว่าพวก Emo Underground ก็เจ๋งหลายวง ผมเคยฟังแล้วก็ชอบนะ งานไปป๊อปเลย ฟังแล้วถึงเลือดถึงเนื้อถึงวิญญาณสุดๆ จะว่าไปวงญี่ปุ่นอย่าง Sunsgrind ก็สุดยอดมากๆ กลองเร็วจงจะเป็น Grindcore ละ (จากความจำผม)

... เฮ่ยๆ ไม่ใช่ ผมไม่ได้จะมาแนะนำวง ผมมาขอคำแนะนำต่างหาก

โอเคประมวลคำถามดังนี้

1. อยากให้แนะนำวงอีโมที่เด่นๆ จริงๆ ผมชอบงานเก่าๆ ดังนั้นยิ่งเก่ายิ่งดี ผมอยากเห็นพัฒนาการ แต่จะแนะนำวงใหม่มากผมก็ไม่ขัดข้อง

2. เนื่องจากอาจมีปัญหาว่างานบางชุดของบางวงนั้นไม่เป็น Emo จึงอยากให้ระบุอัลบั้มมาด้วยน่ะครับเพื่อความแม่นยำ (ตรงนี้ผมเอามาจากประสบการณ์ที่ผมพบว่ามีหลายๆ คนนั้นเป็นว่า Black Album เป็น Thrash Metal)

จึงอยากให้ท่านๆ ช่วยแนะนำผมหน่อยครับ (ขอให้ถือว่าผมถามอย่างคนไม่รู้นะครับ เพราะ ผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องพวกนี้หรอก)

ป.ล. จริงๆ ผมควรจะศึกษา (New) Metalcore ด้วย แต่โดยส่วนตัวในทางดนตรีมันไม่ค่อยทำให้ผมตื่นเต้นเท่าไร (ก็อย่างว่าผมฟัง Swedish Death มา) ถ้าเทียบกับการโผล่พรวดมาของ Emo ผมว่า Emo นั้นทำให้ผมตื่นเต้นในแง่ดนตรีกว่ามาก

แก้ไขเมื่อ 25 ก.พ. 51 10:59:16

จากคุณ : FxxkNoEvil - [ 25 ก.พ. 51 10:34:40 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom