Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ดนตรี Heavy Metal กับ Thrash Metal มีข้อแตกต่างกันอย่างไรบ้างครับ...

สวัสดีครับชาว Rock ทุกๆคน ช่วงนี้ผมว่างๆ เลยเอาเพลงเก่าๆมานั่งฟัง (เพลินๆ) เลย ฟังไป ฟังมา มันเกิดคำถาม เล็กๆน้อย แบบสนุกๆ ขำๆ นะครับ ไม่ได้จริงจัง หรือ ต้องการแบ่งแยกอะไร.. คือ ผมเองเพลง ที่เค้าเรียกว่า Heavy Metal แบบ หนักๆ เอาตัวอย่างนึงก่อน
    - Pain Killer / Judas Priest เพลงนี้ เค้าบอกว่ามันคือ Heavy Metal แต่ที่ผมฟัง มันน่าจะออกไปแนว Thrash ด้วยนะครับ เพลงนี้.... คือมันมีสัดส่วน ของความเป็น Thrash (แบบที่ผมรู้สึกเลยนะครับ) คือ จังหวะจะโคนอะไรแบบนี้ ผมว่ามันน่าจะเป็น Thrash มากๆ เพราะว่ามันหนัก (ไม่รู้ว่าจะหนักกว่า Heavy Metal หรือเปล่าเพราะว่า มันหนักมากๆ) ซึ่งสำหรับผม Breaking the Law น่าจะออกมาเป็นแนว Heavy Metal มากกว่า (พูดกันเป็นเพลงๆนะครับ ไม่ได้เหมา ทั้งวง - ทั้งอัลบั้ม)
    Harvester of sorrow / Mettallica เพลงนี้ เป็น Thrash แต่ว่า.. ผมว่าจังหวะ จะโคนมันออกจะ หนืดๆ  กว่า ของ Judas priest
    ตัวอย่างที่ผมยกขึ้นมาข้างต้น ทำให้ผม รู้สึกว่า Heavy Metal - Thrash นี่มันใกล้เคียงกันมากๆๆๆๆ  จนแทบจะแยกลำบาก เพราะ วง Heavy บางวง ทำเพลงหนักขนาด Thrash แต่วง Thrash บางวง ก็ทำเพลง ออกแนวแบบ HeavyMetal
    หรือเพื่อนๆคิดว่าไงครับ คุยกันแบบสนุกสนานนะครับ
    ..แต่ยังไงๆ ผมก็ชอบทั้งหมดแหละครับ ฮิๆๆๆ

จากคุณ : parnitap - [ 14 มี.ค. 51 11:52:14 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom