Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ผมรู้สึกว่าจะมองเห็นอนาคตของวงการเพลงไทยแล้วล่ะครับ{แตกประเด็นจาก C6535952}

ความคิดเห็นที่ 146

บอกตามตรงครับว่าไม่เห็นเหตุผลที่ต้องซื้อลิขสิทธิ์.......

ในเมื่อมีตัวเลือกที่สามารถได้มาโดยไม่ต้องจ่ายสตางค์อยู่แล้วนี่

ผมว่านี่คือความเป็นจริงที่เกิดขึ้นในขณะนี้นะ

จากคุณ : lb'sN - [ วันแรงงาน 10:40:27 A:125.26.139.119 X: TicketID:175184 ]

ความคิดเห็นที่ 147

สมมติผมชอบเำพลง จังหวะหัวใจของบี้ ผมต้องถ่อไปซื้อแผ่นจริงมาร้อยกว่าบาท แถมฟังได้อยู่แค่เพลงเดียว เพลงอื่นๆ อาจจะเพราะบ้าง แต่เราไม่ชอบง่ะ

ต้องมาแปลงไฟล์จากแผ่นซีดีมาเป็น MP3 อีก เสียเวลาอีก

สรุป เสียเงินร้อยกว่าบาท เสียเวลาปั่นจักรยานไปซื้อแผ่นที่ร้าน แถมยังต้องมานั่งแปลงไฟล์หน้าคอมพ์เพื่อที่จะัเปลี่ยนให้เป็น MP3 อีก แถมไม่รู้ว่าเจ้าของค่ายจะให้เราแปลงมั้ย ไรท์แผ่นกันไว้อีก เกิดดวงดีเขาใส่ไวรัสแถมมาให้ เฮ้อ

ในขณะเดียวกัน โหลดจากเวบ ไม่เสียซักบาททีเดียวจบ

แล้วผมจะซื้อแผ่นจริงไปทำไมคับ??????

บอกตามตรงว่าผมรู้สึกขอบพระคุณเทคโนโลยี MP3
    เพราะตั้งแต่มี MP3 ผมไม่จำเป็นต้องซื้อเทปทั้งตลับเพื่อที่จะฟังแค่เพลงสองเพลงเหมือนในอดีต

รู้สึกสะใจกับพวกเจ้าของค่ายเทป ที่ทั้งตลับทำเพลงดีๆ ออกมาแค่เพลงเดียว แต่ขณะอีกที่เหลือเกือบสิบเพลง ทำเหมือนใช้ตีนทำเพลง

อือฮึ นี่คือความจริงครับ

จากคุณ : lb'sN - [ วันแรงงาน 10:49:34 A:125.26.139.119 X: TicketID:175184 ]

ความคิดเห็นที่ 149

NukitaR เอ๊ยยยย

แล้วเปลี่ยนอะไรได้ไหม มาบ่นแบบเนี๊ยะอ่ะ

เอ้า จะตอบอะไรให้ก็ได้ ถ้าผมเป็นคนทำเพลง ผมไม่คิดจะหาเงินจากการขายซีดีเป็นรายได้หลัก และผมก็เชื่อว่าศิลปินคนที่ทำงานเพลงยุคนี้ไม่มีใครเขาหวังรายได้หลักมาจากการขายแผ่น แต่เขาก็ต้องขายเพราะเขาอยากให้เพลงเขาเป็นที่รู้จัก

หรือว่าถ้าทำเพราะใจรัก ไม่หวังกำไร เห็นแค่ตัวเองได้ออกแผ่นก็มีความสุข นั่นก็อีกเรื่องนึงนะ

หรือว่า ถ้าฉลาดน้อยพอ แล้วคิดว่าถ้าทำเพลงออกมาแล้วคนชอบ แล้วไปนั่งกดเครื่องคิดเลขทำแผ่นออกมาล้านแผ่น ขายได้ ร้อยล้าน รวยเละวุ้ย....เออ ถ้าฉลาดน้อยขนาดนั้นก็ทำไปเหอะ

เอ้า ถ้าไม่อยากให้ขโมย ก็ทำเวบให้ดาวน์โหลดมาสิพี่ เพลงละ 5 บาท เออ แบบนั้นจะไปจ่ายให้ นี่เพลงละ 40 บาท ไปขายให้คนรักค่ายเพลงแบบคุณเหอะครับ ผมไม่เอาด้วย

เออ ตอนนี้ MP3ผม1GIG มีไม่ต่ำกว่า 250 เพลง ถ้าผมเกิดรักศิลปิน รักค่ายเพลงอย่างคุณเนี่ย ผมก็เสียเงินไปไม่ต่ำกว่า 10,000 บาท ให้ตายก็ไม่จ่ายครับ

แต่ในเวบมันมีให้ดาวน์โหลดฟรีง่ะ อยากฟัง แต่ไม่อยากจ่ายแพงมีไรไหม?????

เอ้อ แล้ววินโดวส์ที่คุณใช้อยู่มันลิขสิทธิ์แท้รึเปล่าครับ แล้ว OFFICE ที่คุณใช้อยู่มันลิขสิทธิ์หรือเปล่าครับ ถ้าคุณตอบใช่ ผมก็ขอบอกว่า เออ ยินดีด้วยที่คุณรวยพอ
    แต่ผมไม่รวยพอ แต่ก็ยังอยากใช้ วินโดวส์ XP อยากใช้ Microsoft Office ไอ้ปลาดาวนี่เขียนออกมาทีไร จัดหน้ากระดาษไม่ได้ความเลย

เพลงก็เหมือนกัน อยากฟังแต่ไม่อยากจ่ายเป็นร้อย เพื่อ 1 แผ่นแต่อยากฟังแค่เพลงเดียว และไม่อยากดาวน์โหลดมาเพลงละ 40 บาทด้วย

เลยขโมยมาดื้อๆ มีรัยป่ะ??????

จากคุณ : lb'sN - [ วันแรงงาน 13:23:46 A:125.26.139.119 X: TicketID:175184 ]

----------------------------------

มีแต่คนแบบนี้เยอะๆ ล่มจมครับ ยิ่งยกเรื่องวินโดว์เถื่อน ก็ต้องถามว่าทุกคนบนโลกเคยทำชั่วไม๊? ถ้ามีทางให้ทำดีจะทำไม๊

ถ้าคิดแบบคนนี้คงตอบว่า ทำชั่วดีกว่าเพราะง่ายกว่าสบายกว่าแน่ และแนวคิดแบบนี้ก็ส่ออย่างหนึ่งว่าส่วนมากฟังแต่เพลงโปรโมทไม่เคยคิดฟังเพลงกันจริงๆจังๆในอัลบั้ม วงการเพลงไทยเลยฉาบฉวยไงครับ

จากคุณ : NKL - [ วันแรงงาน 13:37:17 A:58.9.139.123 X: TicketID:100680 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom