Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

<เล่นเกมส์กันดีกว่า> แต่ละคนในห้องนี้มาแนะนำเพลงเพราะที่ "คนไม่ค่อยรู้จัก" ที่ตัวเองชอบกันดีกว่า แลกเปลี่ยนกันเด้อ

ไม่จำกัดแนวนะครับ

จะอินดี้ หรือ ร็อค  หรือ บอยแบนด์  เก่าใหม่แค่ไหนยังไงก็ได้

ขอให้เป็นเพลงไม่ได้โปรโมตที่ คนส่วนใหญ่ "ไม่เคยฟัง" แต่เรารู้สึกว่า มันเพราะจริงๆ น่าจะได้โปรโมต

ขอเป็นเพลงไทยแล้วกันครับ  บอกชื่อเพลง ศิลปิน และ อัลบั้ม มา  แล้วอธิบายเหตุผลความไพเราะของเพลง และเหตุผลที่ทำไมเราชอบ

เอาเป็นเพลงที่คุณคิดว่า "เพราะ" จริงๆนะครับ ประมาณว่า มันไม่ค่อยจะมีคนรู้จักแต่คุณอยากให้คนเค้ารู้จักเพลงนี้กันจริงๆ อยากแนะนำให้คนอื่นไปหาฟังดู

คือที่ผมตั้งกระทู้นี้เพราะว่า สมัยก่อน อัลบั้มสิบเพลง ผมซื้อมา มันจะต้องมีเพลงหน้า B สักเพลงที่แบบว่า เฮ้ย เจ๋งว่ะ ทำไมมันไม่โปรโมตเนี่ย? อยู่สักเพลงสองเพลง

ไอ้พวกหลบๆในอัลบั้มแบบลูกเมียน้อยแบบนี้แหละครับ ที่ผมอยากให้เพื่อนๆเอามาแชร์กัน

สำหรับผม มันมีอยู่เยอะแยะเต็มไปหมดเลยครับ
    ขอยกตัวอย่างสักเพลงหนึ่งก็แล้วกัน

Orpheus - เพลงรักส่วนตัว      อัลบั้ม Sleepless 1

เป็นเพลงเพราะที่แอบหลบอยู่ในอัลบั้มแบบแนบเนียน ผมว่า คนรู้จักเพลงนี้คงมีไม่น้อย แต่ที่ยังไม่รู้จักน่าจะมีอีก ที่ผมเอามาแนะนำเพราะว่า มันไม่ใช่เพลงโปรโมต และเป็นเพลงที่ ผมฟังครั้งแรกผมก็ชอบทันทีเลยครับ ไม่ต้องอาศัยภาพMVสวยๆมาประกอบเพื่อช่วยให้ชอบ ไม่ต้องใช้การโปรโมตกรอกใส่หูทุกวัน   แต่ดนตรีกะเนื้อเพลง ลงตัวมาก ฟังสบายๆ เพราะสุดๆ เลยเอามาแนะนำครับ

ก็ ประมาณนี้น่ะครับ อยากให้เอาเพลงประหลาดๆที่แต่ละคนรู้จักมาแนะนำกัน เราจะได้มีคลังเพลงเพราะๆเพิ่มขึ้นในหน่วยความจำของหัวใจเราครับ

มีอีกเยอะที่อยากแนะนำ แต่ของผมส่วนใหญ่เป็นเพลงเก่ารุ่นคนเกิดปี 25-29 น่าจะชอบคล้ายๆกันนะครับ

แก๊งค์โฟร์ - 4ห้องหัวใจ        บอยแบนด์ในตำนาน มีเพลงเพราะแอบแฝง
    ธีร์ ไชยเดช - ฝันไป               ขยี้ฟองเบียร์มากๆ
    baba-e' - รู้รึเปล่า
    Y not 7 - แค่มีเธอเป็นใช้ได้
    I Zax - ใจทั้งใจ      
    ดัง - อย่าเจอกันอีกเลย              เพราะบาดใจสุดๆ พี่ดังยังแมนอยู่ หึหึ
    เอ็ม อรรถพล - เอาแล้วไง
    Zeal - ยังไงก็รัก
    โมเม - เธอลืม           ชุดแรก เพลงที่เก้า หน้าB
    turn on - อย่าบอกให้ใครรู้         เพลงนี้รู้จักกันแหงมๆ
    เบิร์ด ธงไชย - หยดน้ำ        (รู้จักกันแน่ๆ)
    Tea for Three - ผู้ชายในเงาจันทร์
    Resound Magazine - ดาวมองพระจันทร์
    love theme - คาร์บอนมอนนอกไซด์       เพลงนี้ผมชอบเนื้อเพลงมาก  คนแต่งสุดยอด
    Alize' - ความคิดถึงทำให้เรา   เพราะ ชอบมากกกกก คนร้องก็สุดยอด หุหุ
    Music Clay - เข้าใจตัวเองช้า   เพลงเนี้ย สุดยอดมากๆ เพราะจนไม่รู้จะเพราะยังไง  แต่ทำไมคนไม่รู้จัก ฮือๆๆ
    ABnormal - เรารักกัน
    Blackbox - อธิษฐานดาวตก
    แบล็ควานิลลา - แค่เจ้าชู้
    ไบรโอนี่ - คนตาบอด
    พี่โดม - วันสุดท้าย
    ETC - งามแต๊แม่ปิง
    midnight crisis - เจ็บช้ำระกำทรวง   เพลงนี้เอาเสียงดนตรีไทยมาประยุกต์กับดนตรีสมัยใหม่ได้เนียนจริงๆครับ แถมนักร้องก็ร้องเพราะ ชอบมากๆ
    JKI - come to me
    Brothers - ฉันเสียใจ
    แคล - หวั่น            น่าร้ากกกกกกกกกกก
    The Mazz - อยากให้มีเธอเยอะๆ
    ปราโมทย์ วิเลปะนะ - ปลาทอง    เพลงนี้สุดยอดมากครับ ชอบมากๆ
    ลิเดีย ชุดใหม่นี่แหละ  - พระจันทร์ของเธอ
    Plam - อึดอัด      ว่านนี่แหละครับ ร้อง
    JNE - ไร้ตัวตน      พี่สาวมิล่านี่แหละครับ   ฮ่าฮ่าฮ่า อันนี้เอาฮา

ฯลฯ    จริงๆมีอีกเยอะครับ ขุดมาไม่หวาดไม่ไหว

พี่ๆน้องๆมีเพลงอะไรแปลกๆที่จะขุดมาแนะนำให้เพื่อนๆได้บ้างครับ ลองมาลงไว้หน่อยริ้วววว

แก้ไขเมื่อ 26 พ.ค. 51 03:11:06

จากคุณ : หัตถาครองพิภพ - [ 26 พ.ค. 51 03:08:25 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom