Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

รีวิว โจโจซัง รอบ ว่าน-มินต์ 10 สค.51

มาเล่าให้ฟังนะคะเผื่อใครจะตัดสินใจไปชม หรือถ้าใครที่ชมรอบ ลูกโป่ง-ตุ้ย มารีวิวกันก็ดีนะคะ

การแสดง

แก๊งค์เกอิชา ปอง แคท อิ๋งอิ๋ง ปุยฝ้าย บรูน่า เข้าขากันสุดๆ
    จังหวะการแสดงดีมากค่ะ บรูน่าอาจจะด้อยเรื่องร้องกว่าคนอื่นนิดนึง
    แต่ถือว่าเล่นในบทตัวเองได้เด่นโดยเฉพาะจังหวะแทรกมุก
    แคทร้องเก่งขึ้น ปุ้ยฝ้ายเธอเลิศอยู่แล้ว อิ๋งอิ๋งเสียงดีค่ะ ปองนี่เล่นได้ทั้ง
    ดราม่าและคอมมาดี้ค่ะ โดดเด่น...แก๊งค์นี้ผ่านฉลุย เป็นสีสันที่เด้งออกมาเลย

พะแพง เสียงเป็นเอกลักษณ์มาก แต่บุคลิกเป็นตัวร้ายตลาดๆไปหน่อย
    คิดว่าน่าจะกำกับให้เธอดู สง่ากว่านี้ได้อีกค่ะ การพูดอารมณ์ยังไม่ลึกพอ
    แต่ฉากเต้นแรกๆ ยังขัดๆ ....

ต้อล...ร้องดีมากกกกกกกกกกกกกก การแสดงต้องเพิ่มเติมอีกสักหน่อย เพื่อให้มีมิติกว่านี้ แต่ถือว่าการถ่ายทอดอารมณ์ผ่านการร้องได้ดีมากกก

ตาร์ ต้อล โจ้ ตี๋ มิวสิค แจ๊ค....เหมือนบทที่ถูกเพิ่มเพื่อแฟนคลับ ก็ถือว่าเล่นดีร้องดีสอบผ่านกันนะคะ แต่ก็อาจจะไม่โดดเด่นเด้งออกมานัก ส่วนต้าร์ก็จะเด่นโดดขึ้นมาด้วยบุคลิกและบท แต่โนะในรูปแบบของ ตี๋ โจ้ นี่ คนญี่ปุ่นมาดูคงโดนว่าแน่ๆ

ว่าน ร้องดีเล่นดีนะคะ แต่ไม่โดดเด่น มีหลุดจังหวะไปบ้าง ถ้าเทียบกับการเป็นนักแสดงละครเพลง ต้องเพิ่มเติมค่ะ ดูยังเป็นนักร้องอยู่

มิ้นต์ เลิศมากกกกกก การร้องดีมาก ดราม่าได้ดีจริงๆ ไม่มากไม่น้อยไป...สมกับที่ได้เป็นนางเอกค่ะ อ่อนหวาน และเข้มแข็ง

อ๊อฟ ดีค่ะ ดีมากกกก ร้องชนะขาดเรื่องการเล่าเรื่องและอารมณ์ Movementดี เล่นเป็นสองตัวละครที่เชื่อมกันได้ดี

ดารณีนุช/ชรัส/อิม ก็เป็นสีสันที่ดีค่ะ เล่นดีร้องดี โอเคอยู่แล้ว

... บท....

บางส่วนมันเกินมา เอาออกไปก็ได้ ไม่เป็นเหตุเป็นผลเท่าที่ควร
    เหมือนขาดๆเกินๆในบางช่วง เหมือนเพิ่มเพื่อให้นักแสดงมีบทพูดมากขึ้น
    มีเหตุการณ์ขึ้น แต่มันไม่ส่งเสริมแก่นเรื่อง ความเป็นเหตุเป็นผลไม่พอให้เราเชื่อ ทำให้เรื่องถูกเบนประเด็นและยาวเกินไป แต่ฉากที่ว่านี้ก็ทำได้ดีในฉากนั้นๆนะ เพียงแต่มันไม่ลงตัว

เนื้อเพลง ยังไม่ดีทุกเพลง บางเพลงการใช้คำยังไม่สละสลวย ฟังแล้วงงๆ
    บางเพลงเนื้อร้องเป็นเพลงวัยรุ่น สักพักดูเป็นเพลงแบบสละสลวยขึ้นมา งงๆ
    ไม่เป็นเอกภาพนัก... จริงๆในทางละครเพลงไม่มีอะไรตายตัวหรอกค่ะ นี่คือความคิดเห็นของเรา

ส่วนที่หักคะแนนคงเป็นเรื่องบทและการลำดับเรื่องราวในบางส่วน

เพลง

ดนตรีดีมากค่ะ ตอนจบเปิดมาเป็นวงใหญ่เลย บรรเลงได้ดี แต่ก็คงจะติเนื้อร้องอ่ะค่ะ กับทำนองเพลงญี่ปุ่นเก่าที่เอามาใส่ แต่มันไม่ได้ทำให้เพลงติดหูจดจำ เมื่อออกมาจากโรงละครนัก ยังไม่มีเพลงที่โดดเด้งออกมา

ฉาก /แสงสีเสียง/เทคนิคพิเศษ/การออกแบบการแสดง

ดีมากกกกกกก ฉากดี องค์ประกอบดี แสงดีค่ะ แต่ก็แอบนึกถึงหนังเรื่อง the company กับฉากผ้ายืด (ท่าเต้นของพะแพง..ขอโทษที่นอกเรื่องนะคะ)
    ฉากวังในท้องพระโรงดีคะ(แต่...ฉากนี้ไม่มีก็ได้ 555)

เอาล่ะสรุปเลย ไปดูนักล่าฝันที่คุณเคยติดตาม ไปดูละครเวทีของคนไทย
    สนับสนุนเถอะคะ แต่สำหรับคอละครเวทีอย่าไปคาดหวังมาก เพราะจริงๆละครเพลงดีๆในบ้านเรา เท่าที่ดูมา ถ้าเทียบกับต่างชาติ มีน้อยมากที่การร้อง การแสดง จะเทียบกับเขาได้ เราก็ดูมาตรฐานคนไทย.....

สรุป บทและเนื้อร้องเป็นข้อด้อยของละครค่ะแต่ก็ไม่ถึงขนาดว่าแย่นะคะ
    ยังไม่ดีมาก แต่ไม่น่าเกลียดอะไร แต่ทีเหลือก็ผ่านหมดค่ะ

จากคุณ : baby - [ 11 ส.ค. 51 01:12:30 A:124.120.34.32 X: TicketID:180966 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom